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1. UTANGULIZI NA TAARIFA ZA AWALI ZA MRADI 

1.1 UTANGULIZI 

Tembo Nickel Corporation Limited (TNCL) ni kampuni ya uchimbaji wa madini, iliyoanzishwa tarehe 19 

Januari, 2021 baada ya kusainiwa kwa Mkataba wa Ushirikiano wa Uwekezaji kati ya Serikali ya Tanzania 

na Kampuni ya Kabanga Nickel Company Limited kwa ajili ya kuendeleza Mgodi wa Kabanga. 

Mradi huu unaopendekezwa unapatikana kaskazini magharibi mwa Tanzania, katika Wilaya ya Ngara, 

umbali wa kilomita 42 kusini mwa mji wa Rulenge, kilomita 5 kusini mashariki mwa kijiji cha Bugarama, 

na karibu na mpaka wa nchi ya Burundi. Eneo la mradi linaainishwa kama eneo jipya la uendelezaji 

(greenfield site) ambalo litatumika kuzalisha maki Nikia ya nikeli yenye salfidi. 

Shughuli za uchimbaji madini katika Mgodi wa Kabanga zitahusisha kazi za chini ya ardhi zitakazopatikana 

kupitia mifumo miwili ya miinuko ya kushuka (decline systems) inayojulikana kama maeneo ya uchimbaji 

ya Kaskazini na Tembo. Madini ghafi (Run-of-Mine - RoM) yatasafirishwa katika kiwanda cha kusafisha 

Madini chenye uwezo wa kuchakata tani milioni 3.4 kwa mwaka, kwa kutumia mifumo miwili ya uzalishaji 

ili kupata makinikia ya nikeli yenye salfidi. 

Makinikia haya yatabebwa kwa malori makubwa umbali wa kilomita 340 kupitia barabara ya B3 hadi 
Kiwanda cha kusafisha Madini cha Kahama kwa ajili ya usafishaji zaidi.Baada ya hapo, bidhaa ya 
mwisho (nikeli , kopa na kobalt) itawekwa kwenye makontena na kusafirishwa kwa magari hadi bandari 
kavu ya Isaka, takriban kilomita 40 kutoka Kiwanda cha Kahama, na baadaye kusafirishwa kwa reli hadi 
Dar es Salaam, jiji kuu na bandari kubwa zaidi nchini Tanzania. Bandari ya Dar es Salaam ina 
miundombinu yote muhimu kwa ajili ya kuingiza vifaa na bidhaa za mradi pamoja na kusafirisha bidhaa 
za mwisho kwenda nje ya nchi. 

1.2 TATHIMINI ZA ATHARI KWA KIMAZINGIRA NA KIJAMII ZILIZOFANYIKA AWALI 

Taarifa ya Athari kwa Mazingira na Jamii (TAM) na Mpango wa Usimamizi wa Mazingira (EMP) kwa ajili 

ya Mradi unaopendekezwa ulifanyika kati ya mwaka 2007 na 2013 na Kampuni inayoitwa Golder 

Associates (sasa WSP) ikishirikiana na kampuni ya Kitanzania inayoitwa MTL Consulting. Utafiti huo 

ulizingatia viwango vya ndani ya nchi na kimataifa na baadaye uliidhinishwa na Baraza la Taifa la 

Usimamizi wa Mazingira (NEMC) Septemba 2013. Hata hivyo, kutokana na changamoto za kiuchumi na 

kushuka kwa bei ya nikeli, mradi haukuendelea. Kufuatia TNCL kuchukua umiliki wa Mradi, cheti cha EIA 

kilibadilishwa umiliki Juni 2021 kutoka Kabanga Nickel Limited Kwenda TNCL (Chini ya Masharti ya 

Makubaliano ya Mfumo, kampuni ya pamoja ya hisa, yaani TNCL, ilianzishwa rasmi). TNCL inamilikiwa na 

Kabanga Nickel Limited kwa 84% na 16% na Serikali ya Tanzania. Kampuni hiyo imejikita katika  uchimbaji 

wa madini, uchenjuaji na usafishaji wa madini ya Nikeli yenye ubora na kiwango cha hali ya juu. Kwa 

kuzingatia mabadiliko katika miundo ya uchimbaji madini, hali ya mazingira, na kanuni, Mradi 

unaopendekezwa ulihitaji usajili upya kwa mujibu wa Tathmini ya Athari kwa Mazingira na Kanuni za 

Ukaguzi, 2005, na kupelekea NEMC kuagiza  kusasishwa kwa  Taarifa ya Athari kwa Mazingira na Jamii 

(TAM) na Mpango wa Usimamizi wa Mazingira (EMP) ambazo NEMC iliidhinisha Juni 2023. 

TNCL imejidhatiti kutekeleza Mradi unaopendekezwa kwa kuzingatia tathmini ya athari za kimazingira 

na jamii kwa Viwango vya Kimataifa Ili kuhakikisha kuwa mradi unatekelezwa kwa sheria na miongozo 

husika. TNCL imeiteua Kampuni ya SLR Consulting (Africa) Proprietary Limited (SLR (Africa) Proprietary 

Limited, kampuni ya kimataifa, kwa kushirikiana na kampuni ya kitanzania ya City Engineering Company 

Limited (CECL), kufanya maboresho ya tathmini ya athari kwa mazingira na jamii (TAM) pamoja na 

mpango wa usimamizi wa mazingira na kijamii (ESMP) wa sasa wa Mradi unaopendekezwa, ili 

kuhakikisha kuwa tathimini hizo zinakidhi viwango na matakwa ya wakopeshaji wa kimataifa. 

1.3 Mwekezaji wa mradi 

Kabanga Nickel Limited inamilikiwa na Lifezone Metals Limited na BHP Billiton (UK) DDS Limited. Mradi 

unaopendekezwa ulinunuliwa na Lifezone Metals Limited mwaka 2021, tarehe 25 Oktoba 2021, wakati 

Serikali ya Tanzania ilipotoa Leseni Maalum ya Uchimbaji Madini kwa TNCL. Kampuni ya Kabanga Nickel 

Limited inamiliki 84% ya TNCL, na, Serikali ya Tanzania inamiliki hisa 16%. BHP iliwekeza katika mradi huo 

mnamo Januari 2022 kwa kupata hisa 8.9% katika KNL, ambayo iliongezwa hadi 17% ya hisa mnamo 

Februari 2023. 
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TNCL na Kampuni yake Tanzu, ambayo ni Tembo Nickel Refining Company ltd (inahusika na Kiwanda cha 

Kusafisha Madini cha Kahama), zinamilikiwa na Kampuni ya Kabanga Nickel Limited ambayo ndiyo mbia 

mkuu katika umiliki wa kampuni hizo huku Serikali ya Tanzania ikiwa inamiliki hisa  chache katika umiliki 

huo. 

2. MBINU/NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA TATHIMINI YA ATHARI ZA MAZINGIRA 

NA JAMII 

Tathimini za Athari kwa Mazingira na Jamii (TAM) ni zana muhimu zinazotumika kutathmini uwezekano 

wa athari za kimazingira na kijamii za miradi kabla ya utekelezaji wake. Shirika la fedha la kimataifa (IFC), 

ambalo ni sehemu ya Kundi la Benki ya dunia, lina mfumo endelevu unaolenga kuimarisha uwajibikaji 

wa kimazingira na kijamii, pamoja na uwazi katika utekelezaji wa miradi. Viwango hivyo vilianzishwa 

mwaka 2012 vinaeleza masharti na mahitaji ya ufadhili wa mradi. 

Mradi unaopendekezwa unakabiliwa na changamoto mbalimbali za kibiolojia, kitamaduni, kijamii na 

kiuchumi. Mchakato wa tathimini za Adhari kwa Mazingira na Jamii unaoongozwa na Kampuni ya SLR, 

na CECL unalenga kutambua na kupunguza hatari hizi za kimazingira na kijamii ili kuhakikisha maendeleo 

endelevu katika Mradi. 

 

 

3. ENEO LA MRADI 

Mradi unaopendekezwa upo katika eneo la kijani kibichi lililoko kaskazini-magharibi mwa Tanzania. Eneo 

la Mradi linalopendekezwa ni takriban kilomita 1320 magharibi mwa bandari kuu ya Dar-es-Salaam na 

takriban kilomita 130 kusini magharibi mwa Ziwa Victoria. Eneo hili lipo katika Wilaya ya Ngara, kilomita 

42 kusini mwa mji wa Rulenge, kilomita 5 kusini mashariki mwa kijiji cha Bugarama, na karibu na mpaka 

wa Burundi na pia ni sehemu hiyo  inapakana na Hifadhi  ya Ruvubu. Mto Ruvubu unatokea nchini 

Burundi na huunda mpaka wa kimataifa kati ya Tanzania na Burundi upande wa kusini-magharibi wa 

Eneo la Mradi. 

Eneo la Mradi ni takribani kilomita za mraba 202 (km²) za ardhi. Katika Vijiji vya Rwinyana, Bugarama, 
Mukubu, Muganza, na Nyabiganga ambavyo vipo ndani ya eneo la mradi  na vitahitaji kuhamishwa kama 
sehemu ya Mradi unaopendekezwa (ambayo ni sehemu ya mchakato mwingine). 

Eneo la Mradi lililopendekezwa linaweza kufikika kupitia Barabara ya Kaskazini au Barabara ya Kusini. 

Barabara ya Kaskazini ina urefu wa kilomita 30 kutoka Ngara kupitia Rulenge, wakati Barabara ya Kusini 

ina urefu wa kilomita 70 kutoka kituo cha Nyakahura hadi eneo la Kabanga. Barabara zote mbili 

hazijajengwa kwa lami na zipo chini ya Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) pamoja na 

Halmashauri ya Wilaya ya Ngara, kama sehemu ya mtandao wa barabara za umma katika Mkoa wa 

Kagera. Barabara hizi za umma zitahitaji maboresho ya mara kwa mara kabla ya kutumika kwa shughuli 

za mgodi. 

Miundombinu ya Mradi unaopendekezwa itajengwa kwa kiasi kikubwa ndani ya eneo la bonde la mto 

Nyamwongo. Mto Nyamwongo, ambao ni tawimto wa Mto Muruhamba, unapita katikati ya eneo la 

Mradi unaopendekezwa. Wakati huo huo, Mto Muruhamba, ambao unapita kando ya mpaka wa kusini 

wa eneo la mradi, unakutana na Mto Ruvubu. Mto Ruvubu, ambao huunda mpaka wa asili kati ya 

Tanzania na Burundi, unaendelea na mkondo wake kuelekea kaskazini-mashariki kuelekea Ziwa Victoria. 

Picha1:  Madhari ya Eneo la Eneo la Mradi unaopendekezwa 

Kukusanya na kutathmini taarifa za msingi ili kubainisha mazingira 
yaliyoathirika ya kibayolojia, kitamaduni, kijamii na kiuchumi.

Kutambua Mahitaji ya Kitaifa, Kimataifa na ya Usimamizi wa 
Kampuni Ambayo Mradi Unapaswa Kuyazingatia

Kutathmini ufanisi wa jumla wa sheria na kanuni za mazingira 
katika kudhibiti athari za mazingira.

Kufanya mashauriano na wadau na kukuza utoaji wa taarifa 
kamili na uwazi kuhusu mchakato wa Tathimini za Athari kwa 
Mazingira na Jamii (TAM)

Kutambua, kufafanua na kutathmini athari za sasa za kimazingira 
na kijamii zinazohitaji kushughulikiwa.

Kutengeneza mfumo wa usimamizi wa mazingira na kijamii ambao 
unaweka hatua muhimu za kupunguza na kufuatilia malengo na pale 
inapohitajika, kupendekeza hatua za kurekebisha.
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4. MUHTASARI WA MAELEZO YA MRADI 

4.1 MUHTASARI 

Mradi unaopendekezwa utahusisha matumizi ya mbinu za uchimbaji chini ya ardhi. Madini ghafi (RoM) 

yatakayochimbwa kutoka chini ya ardhi yatapelekwa kwenye kiwanda cha uchenjuaji ili kuchakatwa na 

kuzalisha makinikia ya nikeli (nickel sulphide concentrate). Makinikia hayo yatasafirishwa kwa malori 

makubwa kutoka Mgodi wa Kabanga hadi Kiwanda cha Uchenjuaji cha Kahama kwa ajili ya kuchakatwa 

zaidi. Shughuli za uchimbaji zitahusisha maeneo makuu matatu ya madini: North, Tembo, na Main, 

(Sehemu Kuu) ambayo yatafikiwa kwa kuchimba njia mbili za kupenya chini ya ardhi (declines) kutoka 

juu ya uso wa ardhi. Eneo la Main litafikiwa kupitia barabara ya mteremko (ramp) kutoka Mgodi wa 

North.Ili kuanzisha njia hizo mbili za chini ya ardhi, uoto wa asili utaondolewa na udongo wa juu (topsoil) 

utaondolewa na kuhifadhiwa kwenye maeneo maalumu yaliyotengwa kwa ajili ya hifadhi ya udongo huo. 

Miamba isiyo na madini (waste rock) itakayozalishwa wakati wa uchimbaji chini ya ardhi itapelekwa juu 

ya ardhi na kuhifadhiwa kwenye madampo maalum ya miamba hiyo. 

Mabaki yatokanayo na uchenjuaji wa madini (tailings) kwenye kiwanda cha kuchakata madini 

yatahifadhiwa kwenye hifadhi maalumu ya mabaki hayo (Tailings Storage Facility). 

Muda wa Awamu ya Ujenzi Miaka 4 (Saa za mchana siku saba za wiki). 

Nguvu kazi  awamu ya 
ujenzi 

Idadi ya juu ya wafanyakazi takribani 1200 (mchanganyiko Kwa wenye ujuzi na wasio 
na ujuzi)). 

Nguvu kazi awamu ya 
uendeshaji 

Kiwango cha juu cha nguvu kazi cha takribani watu 780 (mchanganyiko wa wenye 
ujuzi na wasio na ujuzi). 

Chanzo cha wafanyakazi Wafanyakazi wasiokuwa na ujuzi na wale wenye ujuzi wa kati watapatikana kutoka 
kwa jamii zinazozunguka Mradi. Wafanyakazi wenye ujuzi watapatikana ndani  nchi 
na kuwa na fursa za mafunzo 

Muda wa Uendeshaji na 
Uchimbaji madini  

Miaka 30 (masaa 24 kwa siku 7 kwa wiki). 

Makazi ya wafanyakazi  Makazi yatakuwa kwenye kambi ya mradi ambayo tayari ipo, kambi ya kudumu, na 
nyumba za jamii zinazozunguka 

4.1 MIUNDOMBINU YA KUSAIDIA SHUGHULI ZA MRADI 

Sehemu zifuatazo zinatoa muhtasari wa miundombinu na shughuli kuu za mradi: 

Udhibiti wa 
Kuingia na jinsi ya 

kufika

 

Udhibiti wa 
ufikiaji 

• "Eneo la mradi litazungushiwa uzio ili kuzuia wasioruhusiwa  kuingia 

Barabara ya 
Kuingia upande 
wa Kaskazini 

• Barabara ya Kuingia kupitia upande wa kaskazini, iliyoko takriban 
kilomita 55 kaskazini mwa Mgodi wa Kabanga, kwa sasa ndiyo njia 
kuu ya kusafirishia vifaa vizito, malighafi, na wafanyakazi. Itatumika 
kama njia kuu ya upitaji wakati wa ujenzi hadi pale barabara ya 
Kuingia kupitia upande wa kusini itakapoboreshwa kufikia viwango 
vinavyohitajika 

Barabara ya 
Kuingia upande 
wa Kusini 

• Barabara ya Kuingia kupitia upande wa kusini ni barabara ya 
changarawe yenye urefu wa kilomita 72 inayounganisha eneo la 
Kabanga na barabara kuu ya B3 katika eneo la Nyakahura. Hii ndiyo 
njia inayopendekezwa kwa matumizi ya muda mrefu kwa ajili ya 
usafirishaji wa magari mazito, usafirishaji wa makinikia, na magari ya 
kawaida. Barabara hii inajulikana kama Barabara ya Kitaifa ya Tanzania 
na inasimamiwa na Meneja wa Mkoa wa Kagera. (Wakala wa Barabara 
Tanzania) 

Usambazaji na 
Usimamizi wa 
Maji 

 

Mahitaji  na  
chanzo cha 
maji awamu  
ya ujenzi  

• Maji ghafi yatatolewa kutoka kwenye maji ya chini ya ardhi 
yanayoingia. 

• Maji ya kunywa yatapatikana kutoka kwenye visima vya kuchimba 
vilivyopo katika eneo la mradi.na Maji yatatibiwa kabla ya matumizi 

Mahitaji  na 
Chanzo cha 
maji awamu ya 
uendeshaji 

• Maji ya kunywa yatapatikana kutoka kwenye visima vilivyopo katika 
eneo la mradi na Mto Ruvubu. Maji yatatibiwa kabla ya matumizi  

• Maji ghafi yatapatikana kutoka kwenye maji ya chini ya ardhi 
yanayoingia, na maji ya ziada yatapatikana kutoka Mto Ruvubu 
(kupitia bomba jipya). 

Usimamizi wa 
Maji ya mvua 

• Maji ya mvua yatakusanywa kwa kutumia mifereji ya maji, 
kuelekezwa mbali na eneo la mgodi, na kuruhusiwa kutiririka kwenye 
mfumo wa asili wa mifereji ya maji. 

• Maji machafu yatakusanywa kwenye mifereji na kuwekwa kwenye 

mabwawa ya kudhibiti uchafuzi kabla ya kutumika tena. 

Ugavi na 
Matumizi ya 

Nishati/Umeme 

 

• Ugavi wa umeme kwa mradi utatolewa na Kampuni ya Ugavi wa Umeme ya Tanzania 
(TANESCO), shirika la umeme la taifa la Tanzania. Line mpya ya kusambaza  umeme 
itajengwa na TANESCO kutoka kituo cha umeme cha Nyakanazi hadi sehemu ya 
kupimia umeme kwenye mpaka wa Kabanga, ndani ya njia yenye upana wa mita 35. 
TNCL itakamilisha kipande cha mwisho cha laini ya 220 kV hadi kituo cha umeme  
kilichopo kwenye eneo la mradi. 

Miamba yenye 
madini 

Kituo cha 
Hifadhi ya 
Mabaki ya 
Uchimbaji 
(TSF)) 

• Matope yaliyosalia katika mtambo wa Kuchakata Madini    
yatasukumwa  kupitia mabomba hadi sehemu ya kufadhi  Mabaki ya 
Uchimbaji (TSF) Maji yaliyozidi kutoka juu ya TSF yatatolewa na 
kurudishwa moja kwa moja kwenye mtambo wa kuchakata 

• Utafiti kuhusu  kubomoka kwa bwawa ulionyesha kupotea kwa 

maisha kwa kiwango cha juu cha 138 endapo bwawa litavunjika 

Miamba taka • Miamba taka itokanayo na shughuli za uchimbaji wa chini ya ardhi 
yanapendekezwa kuhifadhiwa katika eneo la mradi kwenye maeneo 
mawili ya hifadhi ya miamba taka (WRDs). 

Taka zisizo na 
madini 

• Taka zitakazozalishwa katika eneo la mradi zitasimamiwa kulingana na mpango rasmi 
wa usimamizi wa taka, unaolenga ukusanyaji, uhifadhi, urejelezaji, matumizi tena na 
utupaji wa taka. 
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Huduma Nyingine 
za Usaidizi

 

• Majengo:  Mpangilio wa majengo (kuta za matofali, majengo yaliyotengenezwa tayari, 
karakana, maghala na majengo ya kituo kidogo cha umeme) utaandaliwa ili kusaidia 
shughuli za mgodi na kiwanda cha kuchakata madini. 

• Uwanja wa ndege:Kurahisisha ufikiaji wa Eneo la Mradi. 

•  Kujaza Mashimo ya mabaki ya uchimbaji chini  ya ardhi:  Ili kurejesha  mchanganyiko 
wa mabaki ya uchimbaji ndani ya mgodi baada ya Uchimbaji kwa ajili ya kuimarisha 
maeneo yaliyoharibika. 

• Uingizaji hewa na Ubaridi:Miundombinu ya uingizaji hewa na  hutoa hewa safi, 
huondoa gesi hatari, na kudhibiti viwango vya vumbi na uchafuzi, na kuunda mazingira 
ya kupumua kwa wafanyikazi wa chini ya ardhi. Miundombinu ya kupooza hudhibiti 
joto linalotokana na vyanzo vya asili kama vile jotoardhi na vifaa vya kuchimba madini  
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5. HALI YA MAZINGIRA YA AWALI/MSINGI - MAZINGIRA YA BIOFIZIKIA  

Eneo la Mradi linalopendekezwa liko kwenye mwinuko wa takriban m 1,540 juu ya usawa wa bahari. 

Eneo hilo lina safu ya ardhi inayofanana na vilima, vyenye Mwinuko mkali hadi sehemu za kati za eneo 

lililopendekezwa la Mradi. Mandhari ya ndani yanatawaliwa na ukingo wa mawe unaoelekea kaskazini-

kaskazini mashariki kupitia Eneo la Mradi linalopendekezwa. Mabonde yenye mwinuko na mwembamba 

yapo kwenye pande zote za ukingo wa eneo la Mradi. 

Wastani wa halijoto na mvua kwa mwaka ni 20.1°C na 1023 mm Linatawala kwenye maeneo 

yanazozunguka eneo la ya Mradi unaopendekezwa. Mikoa ya kaskazini na kaskazini-

magharibi, ikiwa ni pamoja na wilaya ya Ngara, inakabiliwa na mwelekeo wa mvua mbili: 

mvua za muda mrefu (Masika) hutokea Machi hadi Mei, wakati mvua za muda mfupi (vuli) hutokea 

Oktoba hadi Desemba. 

Mandhari ya eneo hili inajumuisha milima ya juu yenye mwinuko mkali na mabonde. Eneo la mradi 

linalopendekezwa liko ndani ya eneo la maji (watershed) la mto Ruvubu, ambalo hutiririsha maji yake 

kwenye mfumo wa mto Kagera na hatimaye kwenye Ziwa Victoria. Mto Ruvubu unapatikana nchini 

Burundi na unateremka kuelekea kaskazini-mashariki, na kutengeneza sehemu ya mpaka wa kimataifa 

kati ya Tanzania na Burundi. Mito midogo mingi ya msimu na ya kudumu katika eneo la mradi inatiririsha 

maji kuelekea mto Ruvubu. Mifumo ya majitaka katika eneo la mradi yanachangiwa na mifumo ya maji 

ya  ardhini ya mabonde inayofuata umbo la asili la ardhi. Mabonde haya ni mifumo muhimu ya 

kimazingira na hidrojolojia, vikisaidia mtiririko wa maji ya msimu na kuchangia upya wa maji ya chini ya 

ardhi. Mtiririko wa mto ni mkubwa zaidi wakati wa msimu wa mvua na hupungua kwa kiasi kikubwa 

wakati wa msimu wa kiangazi, na kusababisha mifumo ya mtiririko isiyo ya kudumu au ya muda mfupi 

katika vijito vidogo vidogo vya maji. 

Wenyeji  hutumia maji ya ardhini kwa matumizi ya nyumbani, 

umwagiliaji na kunywesha mifugo. Picha kushoto 

anaonekana mwanajamii akitumia maji ya Mto Muruhamba 

katika Kijiji cha Bugarama) Vijito na maeneo oevu hutumika 

kama vyanzo vya maji vya moja kwa moja kwa shughuli za 

nyumbani kama vile kuosha, kupika, na kuoga, hasa katika 

maeneo ambayo upatikanaji wa maji chini ya ardhi ni mdogo. 

Maji ya juu ya ardhi pia ni muhimu kwa kumwagilia mimea, 

haswa katika mashamba ya mpunga yaliyoanzishwa katika 

maeneo ya bonde tambarare. Katika baadhi ya maeneo, njia 

ndogo ndogo za kugeuza na viunga hutengenezwa ili 

kuhifadhi maji katika ardhi oevu wakati wa msimu wa kilimo. 

Wakati wa kiangazi, wakati vijito vingi vidogo vinakauka, 

wakazi mara nyingi hutegemea madimbwi ya kudumu au 

vijito vya maji kwa ajili ya kukusanya maji. Ubora wa maji ya 

uso unaonyesha muundo thabiti wa hali ya asidi kidogo (pH 

<6.5), haswa wakati wa msimu wa mvua wakati mtiririko wa maji huongezeka. Inapopimwa dhidi ya 

Miongozo ya Maji ya Kunywa ya WHO, vyanzo vingi vya maji ya juu ya ardhi  huwa ndani ya viwango 

vinavyokubalika kwa vigezo muhimu vya afya. Arseniki, risasi, selenium na nitrate zilikuwa chini ya 

viwango vya mwongozo katika ufuatiliaji. Fluoride ilizidi kikomo cha WHO cha 1.5 mg/L katika maeneo 

kadhaa, hasa wakati wa mtiririko wa juu, wakati uranium ilipatikana katika viwango vya juu katika idadi 

ndogo ya pointi za sampuli. Uzidishaji huu una asili ya kijiografia,  asili ya madini na uvujaji ulioimarishwa 

wakati wa hali ya mvua. Vigezo vingine vya athari ni 

pamoja na chuma, alumini, manganese na nikeli. 

Mbali na maji ya juu ya ardhi, maji ya chini ya ardhi ni 

chanzo muhimu cha maji kwa jamii katika kanda. Wakazi 

wanategemea visima  vya asili  na visima vilivyochimbwa 

kwa mikono kwa maji ya kunywa, kunyweshea mifugo na 

umwagiliaji mdogo.picha kushoto inaonyesha kisima 

cha maji katika Kijiji cha Rwinyana) Visima kwa ujumla 

hutoa maji ya ubora wa juu na pH ya upande wowote na 

viwango vya chini vya uchafu. Maji kutoka kwenye 

chemchemi na visima vifupi yanabadilika zaidi, huku 

kukiwa na kupita mara kwa mara kwa floridi na urani 

ikilinganishwa na miongozo ya WHO. Viwango vya nitrati 

ni vya chini katika vyanzo vyote vya maji ya chini ya ardhi. 

Arseniki, risasi, na selenium hazikugunduliwa katika 

kama Viwango vyenye athari. 

Ubora wa hewa katika eneo linalopendekezwa la Mradi 

unaundwa na vyanzo vya asili na vya anthropogenic. 

Kisababishi kikubwa ni pamoja na matumizi ya kuni na 

mkaa kwa kupikia, utoaji wa moshi wa magari, uchomaji 

taka, vumbi linalopeperushwa na upepo kutoka sehemu zilizo wazi, na uchomaji moto wakati wa  kilimo. 

Viwango vya kelele katika eneo kwa ujumla ni vya chini na huathiriwa na mchanganyiko wa sauti asilia, 

shughuli za jamii, na shughuli za uchimbaji madini au zinazohusiana na ujenzi mara kwa mara. Hali za 

mchana zinajumuisha mchanganyiko wa shughuli za kijiji, sauti za wanyamapori na harakati za binadamu. 

Eneo hilo huwa tulivu wakati wa usiku, huku sauti za asili kama vile wadudu na wanyamapori wa mbali 

zikidhihirika zaidi. 

Eneo la Mradi lililopendekezwa linajumuisha aina mbalimbali za udongo. Udongo usio na virutubishi 

hutawala sehemu za miinuko na huathiriwa na mmomonyoko wa ardhi, hasa kwenye miteremko mikali. 

Kinyume chake, mabonde yanategemeza udongo wenye kina kirefu na wenye utajiri wa viumbe hai, 

ambao huhifadhi unyevu zaidi na unafaa zaidi kwa kilimo, ingawa kuna mapungufu kutokana na msimu 

wa kujaa maji. Kilimo kinajikita katika maeneo ya nyanda za chini ambapo kina cha maji na udongo ni 

bora zaidi, hasa kwa kilimo cha mpunga na muhogo. 
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Mimea katika eneo la mradi 

lilipendekezwa ni sehemu ya Eneo 

la Misitu aina  ya Zambezian Wet 

Miombo (Picha ya inayowakilisha 

makazi ya Miombo Woodland 

katika Eneo linalopendekezwa la Mradi 

upande wa  kulia), ambayo ni mojawapo ya 

mifumo ya ikolojia ya misitu iliyoenea zaidi 

barani Afrika. Misitu hii huzoea udongo usio na 

virutubishi na msimu wa kiangazi unaojulikana. 

Kielelezo kwenye Ukurasa wa 11 kinatoa 

ramani ya makazi yanayohusiana na eneo 

linalopendekezwa la Mradi. Makazi 

yanayohusiana na maeneo yaliyopendekezwa ya nyayo na miundombinu ni pamoja na makazi ya 

Miombo Woodland (imegawanywa katika misitu 

wazi na mosaic ya vichaka), makazi ya Grassland 

(imegawanywa katika nyanda za wazi na nyasi 

zenye miti), Mifumo ya Mazingira ya Maji ya juu 

(mifumo iliyorekebishwa na asilia) na Habitat 

Iliyobadilishwa. 

Makazi ya ardhi oevu yapo katika eneo lote la 

mradi unaopendekezwa, hasa katika mfumo wa 

mifumo ya mstari wa bonde-chini. Uoto ni aina 

ya mosaiki ya makazi yaliyotatizika zaidi na asilia 

zaidi kutokana na usafishaji wa kihistoria, kilimo 

cha kuhamahama, na matumizi ya kujikimu ya 

kuni na vifaa vya ujenzi.Picha  inayowakilisha ya 

mifumo ikolojia ya maji safi imetolewa upande wa kushoto. 

Wanyama wa eneo hilo ni pamoja na aina 

mbalimbali za mamalia, ndege, reptilia na amfibia. 

Mamalia wa kawaida waliozingatiwa wakati wa zoezi 

utafiti ni pamoja na Tumbili wa Vervet, African 

Savanna Hare, na Common Duiker. , kikundi kidogo 

cha Ashy Red Colobus, aina ya nyani walio katika 

hatari ya kutoweka, kilirekodiwa kando ya 

mwambao wa Mto Ruvubu (Nguruwe Mwekundu 

aina ya Ashy aliyeonekana kwenye eneo 

anaonyeshwa kwenye picha upande wa kulia) 

Uchunguzi wa avifaunal ulibainisha aina 204 za ndege, na aina tatu zilizopo hatarini kupotea 

zimeoredheshwa katika miaka ya hivi karibuni. Hizi 

ni pamoja na Grey Crown Crane, (hatarini kutoweka) 

ambayo ilionekana katika maeneo ya ardhi oevu . 

Red-faced Barbet, (hatarini lakini si kwa kiwango 

cha kutoweka.) ambayo ilionekana katika maeneo 

tofauti ndani ya eneo lililopendekezwa la Mradi. 

Tathmini za awali, Bateleur (hatarini kutoweka) 

ilionekana katika kanda. 

Amfibia na wanyama watambaao pia 

wamewakilishwa vyema, na Viumbe kama vile Chura wa Senegali (Picha upande wa kulia) na Nyoka wa 

Cape Wolf aliona. Jumla ya Viumbe 15 za amfibia na aina 11 za reptilia zilirekodiwa wakati wa zoezi la 

utafiti eneo la mradi. Hakuna Viumbe yoyote ya wanyamapori na wanyama watambaao inayojulikana 

kutokea katika eneo lililopendekezwa la Mradi inayochukuliwa kuwa hatarini kutoweka 

Uchanganuzi wa makazi, uliopatanishwa na mazingira na malengo ya Viumbe na vigezo vya IFC PS 6, 

ulibainisha makundi matatu ya makazi: makazi muhimu, makazi asilia na makazi 

yaliyobadilishwa.Kielelezo kwenye kurasa zinazofuata kinatoa ramani ya Uainishaji wa Makazi. 

Kulingana na matokeo ya tathmini, sehemu za ardhi oevu katika eneo lote la utafiti, ingawa 

zinachukuliwa kuwa sifa za makazi nyeti kwa ikolojia, zinachukuliwa kama Makazi yaliyobadilishwa, 

pamoja na ujumuishaji mdogo tu wa makazi asilia ambayo bado yamehifadhiwa katika maeneo 

yaliyotengwa ya njia za mifereji ya maji na maeneo yenye mwinuko na maeneo yenye udongo wa 

miamba usio na kina ambao hautegemei kilimo, au malisho na ambapo uvunaji wa kuni haujafanyika. 

Aina za samaki za umuhimu wa uhifadhi, Viumbe ambazo zimezuia safu za usambazaji wa kijiografia na 

Viumbe zinazohitaji uhuru wa kuhama ili kutimiza hatua ya mzunguko wa maisha yao zilitambuliwa kuwa 

muhimu kwa mifumo ikolojia ya maji ya uso wa ardhi ndani ya eneo. Mchanganuo wa mahitaji ya 

kiikolojia na kibayolojia ya Viumbe mbalimbali ulionyesha kuwa makazi yaliyoendelea zaidi 

yanayowasilishwa na Mto Ruvubu, ambayo yapo chini ya eneo la utafiti, yanaonyesha ubora wa makazi 

bora zaidi kuliko ardhioevu na mikondo ya maji ambayo iko ndani ya eneo la utafiti. Makao haya bado 

yanachukuliwa kuwa shwari na hutoa muunganisho muhimu wa makazi na makazi kwa viumbe. Utoaji 

wa maji kutoka Mto Ruvubu hauchukuliwi kuwa tishio kwa viumbe vya majini vya mfumo huo. Uondoaji 

wa maji katika mgodi ukifanywa kwa kuwajibika pia hauchukuliwi kuwa tishio lisilokubalika kwa Mto 

Ruvubuinazingatiwa kuhitimu kwa makazi muhimu kwa kuzingatia uwepo wa Viumbe za mamalia walio 

hatarini. 

Misitu ya Miombo, Grassland na sehemu za mfumo ikolojia wa maji ya juu ya ardhi ni maeneo yamakazi 

ya asili ambazo zinajumuisha mikusanyiko inayoweza kutumika ya mimea na/au Viumbe za wanyama 

wenye asili ya kiasili na ambapo shughuli za kianthropojeni zinazozunguka bado hazijarekebisha utendaji 

wa msingi wa ikolojia wa eneo hilo, ingawa muundo wa Viumbe za wanyama umeathiriwa. Aina za 

mimea kama vile African Blackwood (iliyo karibu na hatari) na aloe yenye bomba refu (iliyo hatarini) 

zimerekodiwa ndani ya misitu hii. 
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Mifumo mingi ya maji ya juu ya ardhi hata hivyo imerekebishwa na kwa sasa inatumika kwa  kilimo kama 

vile mashamba ya mpunga ndani ya maeneo yenye unyevunyevu wa kudumu na mazao mengine ya 

msimu kama vile mahindi, viazi vitamu na ndizi katika maeneo oevu na maeneo ya pembezoni 

yaliyoathiriwa na msimu. Ingawa mifumo ikolojia ya maji ya juu bado inachukuliwa kuwa makazi muhimu 

ya ikolojia, haswa kwa viumbe zinazotegemea maji, na hutoa kazi na huduma muhimu sana za kiikolojia, 

maeneo yanayolimwa ndani ya mifumo ikolojia ya maji safi yanaweza kuzingatiwa kama makazi 

iliyobadilishwa. Ardhi oevu na haswa mifumo mikubwa ya ardhi oevu chini ya bonde inachukuliwa 

kuwa muhimu sana katika suala la udhibiti wa mtiririko wa maji kudhibiti mafuriko na bidhaa za kijamii 

na utoaji wa huduma.. 

Makazi yaliyobadilishwa (makazi iliyobadilishwa) ni eneo ambalo lina idadi ya wastani hadi ya juu ya 

mimea na/au wanyama wa asili isiyo ya asili na inajumuisha maeneo ambayo yamebadilishwa kwa kiasi 

kikubwa na shughuli za binadamu (yaani, shughuli za kilimo, miji, vijiji, n.k). Maeneo ambayo kazi kuu za 

ikolojia na muundo wa viumbe zimerekebishwa.
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6. MAZINGIRA YA AWALI/MSINGI - URITHI WA UTAMADUNI 

Urithi wa kitamaduni na kiakiolojia wa Wilaya ya Ngara 

unatokana na urithi wa falme za Bugufi na Bushubi, zenye 

maeneo matakatifu, makaburi (Picha kulia inaonyesha 

kaburi la kichifu Bugufi), na sanaa za kitamaduni bado 

zimehifadhiwa. Maeneo muhimu ya kiakiolojia katika 

Wilaya ni pamoja na Milima ya Kirinzi na Goyagoya, na 

Nyakafandi 2 yanaonyesha makazi ya watu yaliyoanzia 

zama za mawe za mwisho (Late Stone Age), wakati 

mandhari takatifu kama vile Mlima wa Shunga na Mafiga 

Matatu hufanya kazi za kiroho na za kiishara. Rasilimali za 

urithi zisizoshikika katika wilaya ni pamoja na uponyaji wa 

jadi, matambiko, na ufundi kama vile vikapu, ufugaji nyuki, na ufinyanzi pamoja na kubadilishana 

utamaduni wa kuvuka mpaka na Rwanda na Burundi, hasa miongoni mwa watu wa Batwa. 

6.1 RASILIMALI ZA URITHI INAYOONEKANA 

Tafiti za kiakiolojia zilibainisha maeneo 10 muhimu ya urithi katika eneo linalopendekezwa la mradi, hasa 

karibu na vyanzo vya maji vya Mto Ruvubu na kando ya njia inayopendekezwa ya bomba la maji. Nyingi 

zinahusishwa na zama za mawe za kati na zama za mawe za mwisho (MSA/LSA) na Enzi ya Chuma, 

iliyoonyeshwa na zana za mawe, vipande vya udongo, slag ya kuyeyusha, uchimbaji wa udongo kwa ajili 

ya ufinyanzi, inayoonyesha uhusiano wa kihistoria na watu wa Batwa (Mbilikimo), ambao kihistoria 

walifanya biashara ya ufinyanzi kote Tanzania na Burundi. Ingawa hakuna jamii za Batwa kwa sasa 

zinazoishi ndani ya eneo la mradi, urithi wao wa kitamaduni unasalia kupitia maeneo kama hayo ya 

machimbo. Jumla ya makaburi 364 yapo ndani ya eneo linalopendekezwa la Mradi. 

6.2 RASILIMALI ZA URITHI ZISIZO SHIRIKISHWA 

Mashauriano ya kina na wanajamii katika kata za Bugarama, 

Rwinyana, na Nyabihanga yalifichua kwamba ingawa mila za 

kitamaduni kama vile sherehe za mvua na ulinzi wa mababu 

zimepungua, hisia kubwa ya mahali na utambulisho 

unabaki. Matendo haya, ingawa hayapatikani sana siku hizi 

kutokana na utandawazi na kuenea kwa dini nyingine, hasa 

Ukristo na Uislamu, bado yanakumbukwa na kuthaminiwa 

kwa umuhimu wake wa kihistoria na kiroho. Picha ya 

kushoto inaonyesha madhabahu ya ibada katika kijiji cha 

Bugarama. 

Wakati wa utafiti wa kiakiolojia uliofanywa, jamii za wenyeji 

zilishiriki historia simulizi zinazohusiana na matumizi ya 

ardhi, mifumo ya makazi ya zamani, na mitandao ya 

biashara, hasa na Wabata kuvuka mpaka wa Burundi. Hadithi kuhusu ndoa za kuvuka mipaka, ubadilishaji 

wa wafanyikazi, na biashara ya ufinyanzi wa udongo hutoa mtazamo muhimu katika urithi wa kijamii na 

kiuchumi wa kanda. 

Mkoa umetawanyika na maeneo madogo ya makaburi ya familia ambayo mara nyingi hayana hati. 

Tamaduni ya kushangaza ni matumizi ya miti kutumika kama makaburi hai kuashiria nafasi hizi takatifu: 

• Murumbamiti (Prunus africana) - iliyopandwa kwenye pembe za maeneo ya makaburi ya watu 
wazima. 

• Nganigani – kuweka alama kwenye makaburi na mipaka ya watoto. 

• Minyaana Jatropha - kutumika sawa, kutumikia kazi za kiroho na za kimaeneo. 

Mti wa Murumba pia ni kitovu cha maisha ya kiroho. Sherehe kama vile Kubandwa, ambazo hapo awali 

zilikuwa za hadharani na sasa zinafanyika kwa faragha, zilifanywa kihistoria chini ya miti hii mitakatifu. 

Ingawa ilipigwa marufuku katika miaka ya 1980, mila hiyo bado inatekelezwa katika baadhi ya nyumba 

na mashamba katika eneo hilo. Zoezi lingine la kiroho katika eneo linalopendekezwa la Mradi linahusisha 

utayarishaji na ugavi wa pombe za kitamaduni, hasa wakati wa matambiko na sherehe. Hizi ni pamoja 

na: 

• Ndimasi - pombe ya kitamaduni inayotumika kwa baraka na utakaso. 

• Vinywaji vingine kama vile Gwagwa, Limasi, Mgorigori na kikwete vinavyotengenezwa kwa mtama, 
ulezi, mahindi au ndizi na kuliwa wakati wa ngoma za mavuno na mikusanyiko ya jamii. 

Urithi wa sherehe za mkoa huo pia ni pamoja na ngoma kama Ngoma wa Saba kusherehekea mavuno 

na kukuza umoja wa jamii. Uponyaji wa kiroho ni sehemu kuu ya maisha ya jamii, na waganga katika 

eneo hilo sio tu kama waganga wa mitishamba lakini pia walinzi wa maarifa ya mababu. Miti mitakatifu 

na mimea iliyoainishwa katika eneo linalopendekezwa la Mradi ni pamoja na: 

• Umaguruka, Rumanuko, Tunumura, Ruvilinganga- kwa utakaso wa kiroho na ulinzi. 

• Umulavumba, Muhongoro, Msasa, Mweza, Umugombe, Muhasama- kwa ajili ya kutibu magonjwa 
kutoka kwa homa na magonjwa ya tumbo. 

• Minazi (mitende ya nazi) - yenye thamani ya lishe na kiroho. 

• Vernonia amygdalina(Umubirizi) – hutumika kwa masuala ya usagaji chakula na malaria 

• Rhus vulgaris(Umuragara) - inayojulikana kwa kutuliza maumivu na kuvimba 

• Lagenaria sphaerica(Umutanga) - hutumika katika matibabu ya ngozi 

• Tetradenia riparia(Umulavumba) - dawa ya kawaida ya matatizo ya kupumua 

• Markhamia lutea(Umusange) - jadi hutumika kwa homa na maambukizo 

• Albizia adianthifolia(Omusanza) - inayohusishwa na uponyaji wa jeraha 

• Aeva leucura (Mweza) na Acacia abyssinica (Umunyinya) – mimea yenye madhumuni mengi ya 
dawa 
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Miti hii ikiwa ipo Ngara kote, inaripotiwa kupungua kutokana na kuongezeka kwa shinikizo la ardhi 

kutokana na kilimo, miundombinu na maendeleo yanayohusiana na uchimbaji madini. 
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7. MAZINGIRA YA AWALI/MSINGI - MATUMIZI YA SASA YA ARDHI 

Matumizi ya ardhi ndani ya eneo la mradi  hutumika kwa kilimo cha kujikimu na ufugaji wa mifugo, huku 

kilimo cha mazao na malisho vikiwa ndiyo matumizi makubwa ya ardhi. Wakulima hupanda mazao ya 

msingi kama vile mahindi, maharagwe, mihogo, miwa, viazi, karanga na alizeti, pamoja na mazao ya 

kudumu kama migomba, kahawa na miti ya matunda (parachichi na maembe). 

Kahawa ndiyo zao pekee la 

biashara katika ukanda huu, 

wakati maeneo oevu na 

miteremko ya chini ya mabonde 

hutumika kwa kilimo cha msimu 

wa kiangazi kutokana na kuwa na 

maji mengi. Ufugaji wa kujikimu 

umeenea sana, ikiwa ni pamoja na 

mbuzi, nguruwe, kondoo, kuku, 

ng’ombe na bata huku malisho 

yakiwa yamejikita kwenye vilele 

vya milima na matuta. Nyuki pia 

walifanya mazoezi, wakitoa 

huduma muhimu ya mfumo wa 

ikolojia. 

Vijiji vilivyo ndani ya eneo la mradi vimetawanyika, na nyumba hujengwa kwa matofali ya kuchomwa, 

matofali ya saruji, mabati au paa za nyasi. Kijiji cha karibu zaidi na eneo la mgodi unaopendekezwa ni 

Bugarama, wakati kijiji cha Rulenge, takribani kilomita 42 kaskazini, kinatumika kama kituo cha karibu 

cha mijini. Mji mkuu wa wilaya, Ngara, uko umbali wa kilomita 50. Miundombinu katika Wilaya ni 

midogo, na hakuna maendeleo makubwa ya viwanda. 

Huduma za afya 

zinatofautiana katika 

vijiji, vingi vikiwa na 

zahanati za msingi na 

vijiji vitatu vina vituo 

vya afya. Hospitali 

kuu katika eneo hilo 

ni Hospitali ya 

Misheni ya Rulenge 

iliyopo Kijiji cha 

Rulenge, huku 

maduka ya dawa 

yakitumika kama 

vituo vya matibabu 

ya dharura. Baadhi ya wakazi hutegemea waganga wa kienyeji kwa ajili ya huduma za afya, hasa kutokana 

na matatizo ya kifedha. 
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Miundombinu ya elimu imeendelezwa vizuri, ambapo kila kijiji kina angalau shule moja ya msingi na kila 

kata ina shule ya sekondari. Shule za upili na vituo vya mafunzo ya ufundi stadi kwa elimu ya baada ya 

shule ya msingi na kusoma na kuandika kwa watu wazima viko Kabanga, Rulenge, na Bukiriro. Kituo cha 

kulelea watoto mchana kinapatikana Kabanga kwa watoto wadogo. 

Udhibiti wa taka katika maeneo ya vijijini una muundo duni, huku 31% ya kaya hazina shimo la kutupa 

taka, na hivyo kusababisha utupaji wa taka bila mpangilio. Baadhi huchoma taka, mbolea-hai, au kutumia 

malisho ya mifugo, wakati maeneo rasmi ya kukusanya taka ni nadra. Mazishi yametawanyika katika vijiji, 

vituo vya afya na Hospitali ya Misheni ya Rulenge. 

Kituo rasmi cha soko kinapatikana katika Kijiji cha Murusagamba pekee, wakati vituo vya biashara na 

masoko yasiyo rasmi yanafanya kazi ndani ya vijiji vya ndani. Dini inayoongoza ni Ukristo, ikiwa na 

makanisa manne au zaidi kwa kila kijiji, wakati maeneo ya ibada ya Kiislamu ni machache, na takriban 

msikiti mmoja kwa kila kijiji. 

Mazingira ya asili yanajumuisha zaidi savanna na uoto wa nyasi, na baadhi ya maeneo ya misitu na misitu. 

Ingawa kilimo kimebadilisha sehemu za mandhari, sura ya jumla ya mwonekano inasalia kuwa ya asili, 

na mashamba ya mazao na vijiji vilivyotawanyika vikichanganyika katika mazingira. Jumla ya Viumbe 65 

za mimea hutumiwa kikamilifu na wakazi wa eneo hilo kwa madhumuni ya dawa, kuni, vifaa vya ujenzi, 

na malisho ya mifugo. 
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8. TATHMINI YA ATHARI HATUA ZA KUPUNGUZA ATHARI NA UFUATILIAJI 

Athari kuu za kimazingira na kijamii zilitambuliwa kulingana na asili ya eneo na mazingira yanayoathiriwa, ambapo timu ya wataalamu wa Athari za Mazingira na Jamii walitathimi athari kwa kutumia mbinu/njia za 
kutathimini athari hapa chini.  Viwango vya athari vinaweza kubadilika kulingana na maoni kutoka kwa wadau..Ukadiriaji wa athari unaweza kubadilika kulingana na maoni kutoka kwa washikadau. 

TAFSIRI YA UMUHIMU 

Umuhimu Mwongozo wa uamuzi 
 

Athari Kubwa sana 
(VH) 

Athari kubwa sana + 
(VH) 

Inawakilisha jambo kuu katika kufanya maamuzi. Athari mbaya itachukuliwa kuwa kasoro inayoweza kusababisha mradi kutofanyika isipokuwa ikipunguzwa hadi 
kuwa na athari ndogo. 

Athari kubwa (H) Athari Kubwa + (H) Athari hizi chanya au hasi zinachukuliwa kuwa mambo muhimu sana ya kuzingatia na lazima ziwe na ushawishi kwenye uamuzi. Katika athari hasi, upunguzaji 
mkubwa utahitajika. 

Athari ya Wastani 
(M) 

Athari ya Wastani+ (M) Athari hizi za chanya au hasi zinaweza kuwa muhimu lakini haziwezekani kuwa vipengele muhimu vya kufanya maamuzi. Katika athari mbaya, mpango wa 
kupunguza madhara utahitajika. 

Athari ndogo (L) Athari ndogo + (L) Athari hizi chanya au hasi haziwezekani kuwa na ushawishi halisi kwenye uamuzi. Katika athari hasi, mpango wa upunguzaji mdogo wa madhara unaweza 
kuhitajika 

Athari ndogo sana 
(VL) 

Athari ya ndogo sana + 
(VL) 

Athari hizi chanya au hasi hazitakuwa na ushawishi kwenye uamuzi. Katika athari hasi, mpango wa upunguzaji Madhara  hauhitajiki 

Haina Madhara Haina Athari 

MUHTASARI WA ATHARI ZINAZOWEZEKANA ZA MRADI UNAOPENDEKEZWA 

Kipengele Athari 
Zinazowezekana 

Majadiliano Umuhimu wa Athari 

Isiyopunguzwa Imepunguzwa 

Athari za Kibiolojia/Faida/Hatari 

Udongo na Uwezo 
wa Ardhi 

Upotevu wa ardhi na 
uchafuzi wa rasilimali 
za udongo 

Udongo ni rasilimali muhimu ambayo inasaidia kazi mbalimbali za kiikolojia. Udongo ndio chanzo cha kuanzisha tena uwezo wa ardhi 
baada ya kuharibiwa. Udongo unaweza kuharibiwa mfumo kwa njia ya mmomonyoko na mgandamizo. Katika hali ya mmomonyoko 
wa udongo, udongo utapotea kwenye eneo lenye usumbufu. Katika hali ya kuunganishwa, utendaji wa udongo utaharibika. Rasilimali 
za udongo pia zinaweza kuchafuliwa jambo ambalo linaweza kusababisha hasara katika utendakazi wa udongo. Utekelezaji wa hatua 
za kupunguza uzingatiaji wa usimamizi wa udongo, uhifadhi na udhibiti wa taka, athari zinazowezekana zinaweza kudhibitiwa. 

H- L - 

Bioanuwai 
(Viumbe  vya nchi 
kavu=) 

Kuvurugika/ 
Kuharibika kwa 
bioanuwai ya nchi 
kavu na ardhi kwa 
ujumla 

Shughuli za uchimbaji madini na miundombinu zinaweza kusababisha kupotea kwa mimea, makazi, na ufanisi wa mfumo wa ikolojia 
kwa sababu ya usumbufu wa Kimfumo Pia, kuna shughuli kama vile mwanga, vumbi, magari, kelele, na mitetemo ambazo zinaweza 
kuathiri wanyama na mimea. Aina za mimea na wanyama za uhifadhi maalum (SCC) zilionekana katika maeneo ya Milima ya Miombo 
na Nyasi. Kupotea kwa makazi haya kunaweza kuwa na athari kubwa, hasa kwa wanyama wanaohama kwa mbali. Hata hivyo, makazi 
haya hayapatikani tu kwenye mradi, bali yanaenea katika mkoa mzima. Kwa hiyo, hatua za kupunguza athari, kama vile kupanda 
mbegu na uhamishaji wa mimea, zinahitajika, na pia urejeshaji wa makazi ili kupunguza athari kwa wanyama. Katika kipindi cha 
uendeshaji, wanyama wanaotegemea maeneo haya kwa ajili ya makazi na uzazi wanaweza kuhamishwa zaidi. Athari kwenye Milima 
ya Miombo na Nyasi ni kubwa zaidi wakati wa ujenzi, lakini ikiwa hatua za kupunguza athari zitachukuliwa, athari hizo zitapunguzwa. 
Katika kipindi cha uendeshaji, athari hizo ni kubwa bila hatua za kupunguza, lakini zitapungua kuwa wastani ikiwa hatua 
zitachukuliwa.Kwa kutumia hatua za kupunguza athari, kama vile kupunguza ukubwa wa maeneo yatakayoharibiwa na utekelezaji wa 

H - M - 
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Kipengele Athari 
Zinazowezekana 

Majadiliano Umuhimu wa Athari 

Isiyopunguzwa Imepunguzwa 

Mpango wa Usimamizi wa Viumbe Hai, athari hizo zinaweza kudhibitiwa. Maeneo muhimu ya makazi lazima yasimamiwe na 
kufuatiliwa, na maeneo ya mradi yapunguzwe. 

Kupoteza makazi ya 
viumbe vya kwenye 
maji 

Shughuli za Uchimbaji madini  zinaweza kuwa na athari kubwa katika Mifumo ya  ikolojia ya maji safi, ikijumuisha mito, vijito, ardhi 
oevu, na rasilimali za maji chini ya ardhi. Mifumo hii ya ikolojia ni muhimu kwa bioanuwai, jamii za wenyeji, na afya ya mazingira kwa 
ujumla. Sehemu kubwa ya makazi ya maji safi itapotea wakati wa awamu ya ujenzi, hata hivyo imethibitishwa maeneo mengi ya 
mfumo wa ikolojia ya maji safi tayari yamebadilishwa na wanajamii wa eneo hilo kwa matumizi ya kilimo. Mazingira ya mfumo wa 
ikolojia wa maji safi na mimea iliyo karibu inayokaribiana hutoa makazi bora kwa amfibia na reptilia wadogo, wakati maeneo ya mito 
yanayohusiana na mto Ruvubu yanatumiwa na SCC ya wanyama. Mifumo ya ikolojia ya maji safi hutoa makazi kwa viumbe nyingi za 
asili za maua na Viumbe za dawa zinazotumiwa na kukuzwa na jamii za wenyeji. Kwa ujumla, upotevu wa makazi utaathiri makazi 
kutoka kwa mtazamo wa bioanuwai wakati wa awamu za ujenzi na uendeshaji. Wakati wa awamu ya uendeshaji, athari zitaathiri kwa 
kiasi kikubwa mifumo na Vyanzo vya maji safi, kama vile uchafuzi wa kemikali nzito, mmomonyoko wa udongo, mabadiliko ya mtiririko 
wa maji, uharibifu wa maeneo ya makazi. Katika hali isiyopunguzwa, athari wakati wa awamu ya uendeshaji itakuwa ya juu. 
Utekelezaji wa hatua za kukabiliana na hali hiyo kama vile ulinzi wa ubora wa maji, matumizi endelevu ya maji, ulinzi wa makazi na 
uhifadhi wa viumbe hai na ufuatiliaji utapunguza umuhimu wa athari hadi wastani. 

H - M - 

Usumbufu wa  

Mabadiliko katika 
mazingira asilia ya 
wanyama na mimea/ 
bayoanuwai ya nchi 
kavu - Makazi  

 

Maeneo yaliyobadilishwa ni pamoja na miundombinu iliyopo na ya kihistoria ya uchimbaji madini na maeneo ambayo uoto 
umeondolewa. Makazi Iyaliyobadilishwa yanaainishwa kama "makazi yaliyobadilishwa" kulingana na kategoria za IFC. Athari 
zinazohusiana na Mabadiliko ya Makazi huchukuliwa kuwa ya chini bila hatua za kupunguza na chini sana kwa hatua za kupunguza, 
ambapo maeneo yaliyobadilishwa kama vile barabara na mashamba ya kilimo yanaweza kutumika kwa miundombinu. Athari za 
ukingo kutoka kwa miundombinu ya uendeshaji na kizuizi cha eneo la nyayo lazima kudhibitiwa na kufuatiliwa wakati wa shughuli za 
uendeshaji. Wakati wa awamu ya uendeshaji, umuhimu wa athari kwenye makazi yaliyobadilishwa utakuwa mdogo sana katika hali 
zote mbili zilizopunguzwa na ambazo hazijapunguzwa. 

L- VL- 

Bioanuwai ya 
kwenye Maji 

Upotevu wa moja kwa 
moja na usio wa moja 
kwa moja wa 
bioanuwai ya majini 
na Huduma za 
Mazingira za maji safi 

Kuna shughuli na miundombinu kadhaa zinazoweza kuathiri moja kwa moja makazi ya viumbe wa majini na huduma za kiikolojia 
zinazotolewa na maeneo ya mabwawa na ardhi oevu ndani ya eneo la mradi unaopendekezwa. Utekelezaji wa mradi huu 
utasababisha kupotea kwa maeneo ya mabonde yenye ardhi oevu ambayo tayari yamebadilishwa sana kwa ajili ya kilimo cha mpunga, 
lakini bado yanatoa huduma muhimu za kihaidrolojia na kijamii-ikolojia.Ingawa maeneo haya ya ardhi oevu hayana tena uoto wa asili 
wala viumbe nyeti kutokana na mabadiliko makubwa ya kilimo, bado yanatoa huduma muhimu kama vile upatikanaji wa maji, udhibiti 
wa mtiririko wa maji, kuzuiwa kwa mchanga usichukuliwe na maji, na mzunguko wa virutubisho. Athari kubwa zaidi inayohusiana na 
vyanzo vya maji ni kupotea kwa maeneo haya ya ardhi oevu yaliyobadilishwa, hasa maeneo yanayotarajiwa kujengwa miundombinu 
kama vile madampo ya mawe taka, mabwawa ya kudhibiti uchafuzi na hifadhi za mabaki ya madini (tailings storage facilities), jambo 
litakalosababisha kupotea kwa maeneo ya ardhi oevu pamoja na huduma zake. Zaidi ya hayo, ongezeko la maji ya mvua yanayotiririka 
kutoka kwenye udongo uliovurugika linaweza kuongeza kiasi cha mchanga unaopelekwa kwenye maeneo ya ardhi oevu yaliyo chini 
ya maeneo yenye athari. Maeneo haya ni chanzo cha mito midogo isiyo na muunganiko mkubwa na hivyo athari zinaweza kutengwa 
na kudhibitiwa kwa urahisi. Hata hivyo, kupotea kwa makazi ya ardhi oevu na huduma zake za ikolojia hasa kwenye maeneo ya 
mabonde yanayotarajiwa kuwa na tailings na mawe taka, kutakuwa na athari katika ngazi ya kijamii na mazingira ya karibu.Pia, ujenzi 
wa barabara na miundombinu mingine utasababisha athari za pembezoni (edge effects) katika maeneo ya ardhi oevu, jambo 
litakalosababisha usumbufu wa mara kwa mara na hata kusababisha viumbe nyeti kuhama kutoka maeneo hayo. Kupotea kwa 
huduma hizi pia kutawaathiri watu wanaotegemea ardhi oevu kwa maisha yao, hivyo mahitaji ya watu hao lazima yazingatiwe katika 
mipango ya mradi. 

H - M - 
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Kipengele Athari 
Zinazowezekana 

Majadiliano Umuhimu wa Athari 

Isiyopunguzwa Imepunguzwa 

Kupotea  viumbe wa 
majini na maeneo 
oevu kutokana na 
uvunaji wa  maji na 
uchafuzi. 

Kuna shughuli na miundombinu kadhaa ambazo zinaweza kuathiri moja kwa moja makazi ya majini na viumbe wa majini kupitia 
upungufu wa udongo na kuvunwa kwa rasilimali maji ya juu ya ardhi, hasa katika hali isiyodhibitiwa. Kuvunwa kwa maji kutoka kwa 
Mto Ruvubu kutasababisha kupotea kwa makazi na kuhamasisha viumbe wa majini na pengine kupunguza mwingiliano na maeneo 
ya mafuriko ya msimu. Kupotea kwa makazi kunaweza kusababisha kupungua kwa idadi ya samaki katika eneo la mto, kwani spishi 
nyingi za samaki huzaliana katika makazi ya maeneo ya mafuriko. Kupungua kwa wingi wa samaki kutasababisha kupungua kwa 
huduma za kiikolojia zinazotolewa na mto. Ingawa upungufu wa rasilimali maji katika eneo la bonde na vipengele vya makazi ya 
mafuriko vinavyohusiana na mto hufanya athari kuwa ndogo, athari hii bado ni muhimu. 

M - M - 

Kupotea kwa viumbe 
hai vya majini na 
ardhioevu kutokana 
na uchafuzi wa maji 

Athari zinazowezekana kwenye ubora wa maji zinazotokana na utiririshaji wa maji usiodhibitiwa kutoka juu ya ardhi  zilizochafuliwa, 
uvujaji kutoka kwa PCDs (mabwawa ya kudhibiti uchafuzi wa mazingira) na uvujaji kutoka kwa bwawa la tope sumu TSF (Tailings 
Storage Facility) zinaweza kuondoa Viumbe nyeti vya majini. Mtiririko wa maji kutoka kwa WRDs utakusanywa katika PCDs na 
utarejeshwa kwenye shughuli za uchimbaji ili kutumika kama usindikaji wa maji badala ya kumwagwa kwenye mazingira. Mtiririko 
wa jumla wa maji ya mvua utadhibitiwa kupitia mpango uliobuniwa wa usimamizi wa maji ya mvua ili kuhakikisha kuwa maji ambayo 
hayajachafuliwa pekee yanamwagwa kwenye mazingira. Usimamizi wa ubora wa maji katika eneo lote la uchimbaji unaweza 
kusimamiwa ipasavyo ili kupunguza uwezekano wa hatari kutokea, na pia kupunguza umuhimu wa hatari iwapo itatokea. Athari za 
jumla ambazo hazijapunguzwa kwa ubora wa maji zinachukuliwa kuwa za wastani, lakini utekelezaji wa mikakati ya kupunguza 
iliyotajwa hapo juu hupunguza kwa kiasi kikubwa hatari na uwezekano wa hili kutokea, na hivyo kusababisha umuhimu wa wastani 
wa athari. 

H - M - 

Rasilimali ya Maji 
Juu ya ardhi 

Uchafuzi wa rasilimali 
za maji juu ya udongo 
unaoweza kuathiri 
afya ya binadamu, 
mazao na mifugo 

Miundombinu ya uchimbaji madini inaweza kusababisha uchafuzi wa vyanzo vya maji ya juu ya ardhi, hasa pale ambapo hatua za 
kudhibiti hazijachukuliwa. Ikiwa viwango vya uchafuzi vitakuwa vya juu, vinaweza kuvuka viwango vya ubora wa maji vilivyowekwa 
na kuwa hatari kwa afya ya binadamu na mifugo.Ili kutathmini athari za mradi unaopendekezwa kwa ubora wa maji, uchambuzi wa 
ubashiri wa athari za ubora wa maji ya juu ya ardhi ulifanyika. Mito muhimu iliyozingatiwa ni Mto Ruvubu, Mto Muruhamba, Mto 
Nyamwongo, na Mto Mugasenyi.Ubunifu wa mradi unaojumuisha miundombinu ya kudhibiti uchafuzi kama vile hifadhi ya mabaki ya 
madini yenye tabaka la kuzuia kuvuja (TSF), mfumo wa kukusanya maji yanayovuja , na mitambo ya kutibu maji kwa teknolojia ya 
HDS (High-Density Sludge) na Reverse Osmosis (RO), umeonesha kuwa ubora wa maji ya mito iliyo chini ya mtiririko wa maji wa 
migodi utakuwa sawa na hali ya awali kabla ya mradi. Tofauti ndogo tu ya viwango vya sulphate ilionekana wakati wa kipindi cha maji 
kidogo (1 mg/l ikilinganishwa na 0.9 mg/l ya awali). Vigezo vyote vilivyopimwa vilibaki ndani ya miongozo ya WHO (2022) kuhusu 
ubora wa maji ya kunywa. Ongezeko pekee lililoonekana ni kwenye Mto Ruvubu ambapo kiwango cha manganese kilifikia 0.1 mg/l, 
zaidi ya kiwango cha WHO cha 0.08 mg/l. Kwa kuchukua hatua zaidi za kupunguza athari, kama vile kuhamisha vijiji vilivyoko ndani 
ya eneo la mradi na kuanzisha miundombinu ya kudhibiti maji ya mvua pamoja na mitambo ya kutibu maji machafu ili kuzuia maji 
machafu kutoka kwenye mgodi kuingia katika mazingira ya nje, athari hizi zinaweza kudhibitiwa kwa ufanisi. 

M - VL - 

Mabadiliko ya Mifumo 
ya Asili ya Mtiririko wa 
Maji Yanayosababisha 
Kupungua kwa Maji 
Katika Mabonde ya 
Chini 

Shughuli za uchimbaji na miundombinu ya mgodi zinaathiri kwa kiasi kikubwa mifumo ya mtiririko wa maji, na hivyo kuathiri kiasi cha 
maji yanayotiririka kuelekea maeneo ya chini ya mto, hali inayoweza kusababisha athari kwa upatikanaji wa maji kwa watumiaji wa 
kibinadamu na viumbe hai. Mradi unaopendekezwa unatarajiwa kubadilisha mifumo ya asili ya mtiririko wa maji, hasa kutokana na 
kukatwa kwa njia za maji, uchimbaji na uondoaji wa maji chini ya ardhi, pamoja na uchujaji wa maji kutoka kwenye miundombinu ya 
mgodi. Ingawa mifumo ya usimamizi wa maji ya mvua itatenganisha maji safi na yale yaliyoathiriwa (maji yenye mawasiliano na 
shughuli za mgodi), ambapo maji safi yatarudishwa kwenye mazingira na maji yenye mawasiliano yatatibiwa kwenye mabwawa ya 
kuhifadhia maji machafu (PCDs), uingiliaji wa eneo la mtiririko wa maji unaotokana na ujenzi wa mgodi, eneo la kiwanda cha 
uchakataji na eneo la hifadhi ya mabaki (TSF) lililoko kwenye mto tawi wa Nyamwongo unaweza kuvuruga mtiririko wa maji ya uso 
na kupunguza mtiririko wa maji kuelekea chini ya mto. 

 

M - L - 
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Kipengele Athari 
Zinazowezekana 

Majadiliano Umuhimu wa Athari 

Isiyopunguzwa Imepunguzwa 

Wakati wa ujenzi, upungufu wa mtiririko wa maji kutokana na kuingiliwa kwa maeneo ya vyanzo vya maji unakadiriwa kufikia takribani 
7% katika Mto Nyamwongo, juu kidogo ya eneo unakounganika na Mto Muruhamba. Mabadiliko ya mtiririko katika sehemu zilizo 
chini ya muunganiko wa mito ya Nyamwongo na Muruhamba yanakadiriwa kuwa chini ya 3%, yakishuka hadi chini ya 2% katika Mto 
Muruhamba kwenye eneo unakounganika na Mto Ruvubu, na chini ya 1% katika Mto Ruvubu chini ya muunganiko huo. Mto 
Muruhamba, chini ya muunganiko na Mto Mgasenyi hadi kwenye Mto Ruvubu, unaunda mpaka wa kimataifa na Burundi karibu na 
eneo la mradi. Katika hatua ya uendeshaji wa mgodi, upungufu wa mtiririko wa maji kutokana na athari ya pamoja ya kuingilia maeneo 
ya mifumo ya maji na uchimbaji wa maji chini ya ardhi unakadiriwa kuwa takribani 10% katika Mto Nyamwongo na kati ya 2.5% hadi 
3.5% katika Mto Muruhamba. Katika hatua ya baada ya kufungwa kwa mgodi, kuingiliwa kwa maeneo ya mifumo ya maji na uchimbaji 
wa maji chini ya ardhi kunatarajiwa kusababisha upungufu wa mtiririko wa maji wa takribani 10.4% katika Mto Nyamwongo (chini ya 
TSF) na takribani 6% katika Mto Muruhamba (chini ya muunganiko na Mto Nyamwongo). Upungufu wa mtiririko wa maji katika Mto 
Muruhamba chini ya muunganiko na Mto Muruhamba unakadiriwa kuwa chini ya 4.5% na chini ya 0.1%, mtawalia. Majimaji kutoka 
kwenye miundombinu ya mgodi yatachangia kurejesha kiasi fulani cha maji kwenye mfumo wa mito, lakini hayatoshi kufidia upotevu 
wa mtiririko wa asili. Zaidi ya hayo, uondoaji wa maji chini ya ardhi kutoka kwenye mgodi unaweza kusababisha kushuka kwa viwango 
vya maji chini ya ardhi katika maeneo fulani, hali ambayo inaweza kupunguza mtiririko wa maji ya juu ardhi katika vijito vidogo 
vinavyotegemea mtiririko wa msingi (baseflow). 

Uvunaji/ Uchotaji wa 
Maji kutoka Mto 
Ruvubu Unaoweza 
Kuathiri Mtiririko wa 
Mto 

Uvutaji wa maji kutoka mtoni kwa ajili ya shughuli za uchimbaji unaweza kubadilisha mfumo wa asili wa mtiririko wa maji wa mto 
husika. Iwapo kiasi kikubwa cha maji kitachotwa, kina cha maji mtoni kinaweza kushuka, jambo ambalo linaweza kuathiri upatikanaji 
wa maji kwa maeneo ya chini ya mto, ikiwemo mifumo ya ikolojia ya majini na jamii za wenyeji wanaotegemea mto huo kwa matumizi 
ya maji ya kunywa, kilimo, na uvuvi. Maji yanayoingia kutoka kwenye ardhi ya chini kuelekea kwenye maeneo ya uchimbaji wa chini 
ya ardhi, pamoja na maji ya mtiririko (runoff), yanatosha kukidhi mahitaji ya mradi wa Kabanga kwa ujumla. Maji kutoka Mto Ruvubu 
yanahitajika mara kwa mara tu pale ambapo kuna upungufu wa upatikanaji wa maji kutoka vyanzo vya ndani. Uvutaji wa maji kutoka 
Mto Ruvubu unaokadiriwa kuwa mita za ujazo 7,000 kwa siku (7,000 m³/d) ni sehemu ndogo sana, sawa na asilimia 0.2% ya wastani 
wa mtiririko wa mto huo wakati wa kiangazi, ambao ni mita za ujazo milioni 5.25 kwa siku (5,250,000 m³/d) sawa na 60.8 m³/s. 

L - Isiyo na 
maana - 

Hydrogeology Kupungua kwa 
Kiwango cha Maji ya 
Chini ya Ardhi 
Unaoweza Kuathiri 
Upatikanaji kwa 
Watumiaji wa Nje 
(Third-Party Supply) 

Upungufu huu wa maji, ambao huunda kile kinachojulikana kama cone of depression, unatarajiwa kusambaa zaidi katika mwelekeo 
wa kaskazini mashariki hadi kusini magharibi, kufuatia muundo wa kiasili wa miamba. Vyanzo kadhaa vya maji, kama chemchemi na 
maeneo yenye matone ya maji (seeps) vilivyoko kwenye mteremko wa vilima, ambavyo kwa sasa hutumika na jamii za wenyeji, 
vinatarajiwa kukauka—hasa vile vilivyoko upande wa kaskazini magharibi wa mlima. Baada ya shughuli za uchimbaji kukoma, viwango 
vya maji ya chini ya ardhi vinatarajiwa kurejea polepole katika hali ya kawaida. Ingawa mabadiliko haya kwa kawaida huathiri 
upatikanaji wa maji kwa jamii, jamii zinazotarajiwa kuathirika ndani ya eneo la mradi zinatarajiwa kuhama. Hivyo basi, hakutarajiwi 
kuwa na athari ya moja kwa moja kwa matumizi ya binadamu ya maji. 

L- VL - 

Uchafuzi wa Maji ya 
Chini ya Ardhi 
Unaoweza Kuathiri 
Upatikanaji kwa 
Watumiaji wa Nje 
(Third-Party Supply) 

Kuna vyanzo kadhaa katika hatua zote za mradi wa mgodi vinavyoweza kuchafua maji ya chini ya ardhi na kuathiri watumiaji wa maji 
ya chini walioko maeneo ya jirani. Vyanzo vikuu vya uchafuzi wa maji ya chini ya ardhi vinavyohusishwa na mradi unaopendekezwa 
ni eneo la hifadhi ya mabaki ya madini (Tailings Storage Facility - TSF) na hifadi ya mawe taka (Waste Rock Dumps), hasa kutokana na 
tabia yake ya kuzalisha asidi (acid generating).Hata hivyo, kwa kutekeleza hatua za kupunguza athari, kama vile kuweka tabaka 
maalumu la kuzuia maji kupenya kwenda chini ya ardhi kuathiriwa (lining) katika TSF na maeneo ya hifadhi ya miamba ya taka, pamoja 
na matibabu ya maji yanayokusanywa kwa njia ya udhibiti, athari zinazoweza kujitokeza zinaweza kupunguzwa na kudhibitiwa ili ziwe 
za ndani tu ndani ya eneo la mradi lililopendekezwa. 

H - L - 

Ubora wa Hewa Kuongezeka kwa 
Vumbi Angani 
(Ambient Particulates) 

Shughuli za mradi zinatoa vyanzo vya uchafuzi ambavyo vinaweza kuathiri ubora wa hewa ya mazingira na matumizi ya ardhi 
yanayozunguka eneo la mradi. Moja ya vyanzo vya uchafuzi huo ni  vumbi (dust fallout), ambao unaweza kuwa kero kwa maeneo 
yaliyo karibu. Vumbi hilo ni sehemu ya chembechembe kubwa (zaidi ya milimita 10) kati ya chembe zote zinazoelea angani na 

H - M - 
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Kipengele Athari 
Zinazowezekana 

Majadiliano Umuhimu wa Athari 

Isiyopunguzwa Imepunguzwa 

Kunakowezakuthiri 
Afya ya Binadamu 

kinaonekana kwa macho ya kawaida na watu wengine. Vumbi laini (Particulate Matter - PM) linaweza kuchangia matatizo ya kiafya, 
hasa chembechembe zenye kipenyo cha chini ya milimita 10 (PM₁₀) na zile zenye kipenyo cha chini ya milimita 2.5 (PM₂.₅), ambazo ni 
rahisi kuvutwa hewani hadi kwenye mapafu ya binadamu. Matokeo ya uigaji wa modeli (modelling results) yanaonesha kuwa kuna 
kiwango kinachozidi kiwango kinachokubalika cha vumbi, PM₁₀ na PM₂.₅ ndani ya eneo la mradi na hata nje ya eneo lililopendekezwa 
la mradi. Katika hali ya utekelezaji wa hatua za kupunguza athari (mitigation scenario), Vijiji vyote vilivyo ndani ya eneo la mradi 
vinatarajiwa kuhamishwa. Kwa upande wa  maeneo nyeti yaliyo nje ya eneo la mradi , athari hizo zinaweza kupunguzwa hadi kuwa 
za kiwango cha kati kwa kutekeleza hatua madhubuti kupitia utaratibu wa maandalizi na utekelezaji wa mpango wa usimamizi wa 
ubora wa hewa (Air Quality Management Plan). 

Mabadiliko ya 
Tabianchi 

Mabadiliko ya 
Tabianchi kwa Mradi – 
Hatari Zinazoweza 
Kujitokeza 

Mabadiliko ya hali ya hewa yanawasilisha hatari na fursa kwa mradi unaopendekezwa, na kuathiri shughuli zake, miundombinu, nguvu 
kazi, na mienendo ya soko. Hatari za kimaumbile za mabadiliko ya hali ya hewa ni pamoja na moto wa nyikani, mafuriko, maporomoko 
ya ardhi, joto kali na uhaba wa maji, ambayo yote yanaweza kutatiza shughuli, kuharibu miundombinu, na kuhatarisha afya na 
usalama kwa wafanyikazi. Moto wa nyika unazidi kuwa wa mara kwa mara na mkali kutokana na kuongezeka kwa joto, uwezekano 
wa kutishia miundombinu ya migodi na wafanyikazi. Mafuriko, yanayotokana na kuongezeka kwa mvua, yanaweza kuharibu 
miundombinu muhimu kama vile Njia za Kaskazini na Tembo na Kiwanda cha Kontakta, na kusababisha ukarabati wa gharama kubwa 
na kukatizwa kwa uendeshaji. Vile vile, maporomoko ya ardhi yanaweza kutokea kutokana na mabadiliko ya mifumo ya mvua, 
kudhoofisha miteremko na kuongeza hatari kwa miundombinu. Joto kali huleta hatari ya kiafya kwa wafanyikazi, na kuathiri tija na 
ustawi, wakati uhaba wa maji unaweza kuathiri michakato muhimu ya uchimbaji madini, ikihitaji mikakati madhubuti ya usimamizi 
wa maji ili kudumisha shughuli. Zaidi ya athari za kimwili, hatari za mpito hutokea kutokana na mabadiliko ya kuelekea uchumi wa 
chini wa kaboni, ambayo inaweka shinikizo la kuongezeka kwa makampuni ya madini kuonyesha mazoea endelevu. Kampuni 
zinazoshindwa kufikia viwango vinavyobadilika vya mazingira na matarajio ya washikadau zinaweza kukabiliwa na uharibifu wa sifa, 
kuathiri imani ya wawekezaji, mahitaji ya wateja, na ukaguzi wa udhibiti. Kukiwa na hatua za kukabiliana na moto wa nyikani, muundo 
na hatua za kukabiliana nazo, vyanzo mbadala vya maji na vipimo vya ufanisi wa nishati, hatari zinazoweza kutokea zinaweza 
kudhibitiwa. 

H/M - L/VL - 

Mabadiliko ya 
Tabianchi kwa Mradi – 
Manufaa/ Faida 
Zanayoweza 
Kupatikana 

Mpito kwa uchumi wa chini wa kaboni pia unatoa fursa kwa Mradi unaopendekezwa. Kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya nikeli 
katika teknolojia ya nishati mbadala na betri, mradi umejiweka katika nafasi nzuri ya kufaidika na mwenendo wa soko la kimataifa. 
Nickel ina jukumu muhimu katika utengenezaji wa betri za lithiamu-ioni kwa magari ya umeme na uhifadhi wa nishati, na vile vile 
katika utengenezaji wa mitambo ya upepo. Kwa kupitisha mazoea endelevu ya uchimbaji madini na uboreshaji wa ufanisi, mradi 
unaweza kuimarisha nafasi yake ya soko na kuvutia wawekezaji na wanunuzi wanaojali mazingira. 

M + VH + 

Mabadiliko ya 
Tabianchi kwa Jamii 
Zinazoathiri wa na 
Mradi 

Mabadiliko ya hali ya hewa yanahatarisha sana jamii ndani na zinazozunguka eneo linalopendekezwa la Mradi, haswa katika suala la 
mafuriko na uhaba wa maji. Kuongezeka kwa mvua na matukio ya mvua kupita kiasi yanaweza kuziba miundombinu ya maji ya 
dhoruba, na kusababisha mafuriko katika maeneo ya chini ya mto. Hii inaweza kusababisha uharibifu wa nyumba na ardhi ya kilimo, 
huku pia ikiongeza hatari ya uchafuzi wa maji kutoka kwa miundombinu ya uchimbaji madini kama vile vifaa vya kuhifadhia mikia na 
mabwawa ya kudhibiti uchafuzi wa mazingira. Kaya nyingi zilizoathiriwa na mradi hutegemea maeneo ya mafuriko kwa ajili ya kilimo 
na zina vyanzo vichache vya maji, hivyo kuwafanya kuwa katika hatari kubwa ya upotevu wa mazao unaotokana na mafuriko. Ingawa 
miundombinu ya maji ya dhoruba ya mradi imeundwa kushughulikia hali mbaya ya hewa, mabadiliko ya hali ya hewa yanaweza 
kuzidisha matukio haya zaidi ya mifumo ya kihistoria. 

Uhaba wa maji ni tatizo lingine kubwa, huku ukame wa muda mrefu na kupungua kwa mtiririko wa maji kunatarajiwa katika mito ya 
ndani kama vile Mito ya Nyamwongo na Muruhamba. Kupungua kwa mvua na kuongezeka kwa uvukizi kunaweza kuathiri upatikanaji 
wa maji kwa ajili ya kunywa, umwagiliaji, na matumizi ya kaya, na kuathiri maisha ya wakulima wadogo ambao wanategemea mito 
hii kwa mazao yao. Zaidi ya hayo, kusukuma maji chini ya ardhi na kuhifadhi maji kwa ajili ya shughuli za uchimbaji madini kunaweza 

H - L - 
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Kipengele Athari 
Zinazowezekana 

Majadiliano Umuhimu wa Athari 

Isiyopunguzwa Imepunguzwa 

kupunguza zaidi mtiririko wa maji na unyevu wa udongo, hali mbaya ya ukame kwa jumuiya za chini ya mto. Kaya zinazotegemea 
kilimo cha chini ya bonde zinaweza kupata mavuno kidogo au kushindwa kabisa kwa mazao, hivyo kutishia usalama wa chakula na 
utulivu wa mapato. 

Bila kupunguza, hatari hizi zinaweza kuwa na matokeo ya muda mrefu kwa jamii za wenyeji, haswa zile zinazotegemea kilimo na 
vyanzo vya asili vya maji. Hata hivyo, kwa kupanga miundombinu inayokabili hali ya hewa, mikakati iliyoboreshwa ya usimamizi wa 
maji, na hatua za kukabiliana na jamii, athari hizi zinaweza kupunguzwa. Utekelezaji wa sera endelevu za matumizi ya maji, mifumo 
ya tahadhari ya mapema, na mikakati ya kuzuia mafuriko itakuwa muhimu ili kulinda wakazi wa eneo hilo na mazingira asilia. Zaidi ya 
hili kwa kuhamishwa kwa vijiji kutoka ndani ya eneo la mradi, hatari hii inapungua zaidi. 

Athari za Mradi kwa 
Hewa ukaa 
(Greenhouse Gases) 

Mradi unaopendekezwa utachangia uzalishaji wa gesi chafu kupitia shughuli kama vile uchomaji wa mafuta kwenye magari, matumizi 
ya umeme na kusafisha ardhi. Kwa muda wa maisha yake ya miaka 30, jumla ya uzalishaji wa gesi chafu unakadiriwa kuwa tCO₂e 
1,592,709, na wastani wa tCO₂e 66,363 kwa mwaka. Vyanzo vya msingi vya uzalishaji ni pamoja na mwako wa simu (80.2%), umeme 
ulionunuliwa (19.5%), na mwako wa stationary (0.2%). Uzalishaji wa ziada hutokana na mabadiliko ya matumizi ya ardhi, hasa 
kuondolewa kwa hekta 803 za mimea katika awamu ya ujenzi. 

Licha ya uzalishaji huu, mchango wa jumla wa mradi katika orodha ya taifa ya GHG ya Tanzania bado ni mdogo. Inakadiriwa kuchangia 
0.022% ya uzalishaji wa kitaifa katika hali ya biashara kama kawaida, ikiongezeka kidogo hadi 0.072% chini ya hali ya juu ya kupunguza. 
Kulingana na uainishaji wa Benki ya Ulaya ya Ujenzi Upya na Maendeleo, uzalishaji wa GHG wa mradi unaangukia ndani ya kiwango 
cha chini cha umuhimu (kati ya 20,000 na 100,000 tCO₂e kila mwaka). 

Ingawa mradi huo utaongeza uzalishaji wa hewa chafu nchini Tanzania, athari zake hazizingatiwi kuwa muhimu sana katika muktadha 
mpana wa ahadi za kitaifa za hali ya hewa. Hata hivyo, kuna fursa ya kupunguza utoaji wa hewa chafu kwa kuunganisha teknolojia 
zinazotumia nishati, kuboresha matumizi ya mafuta, na kuchunguza vyanzo vya nishati mbadala na vya kuzalisha umeme kwa maji. 
Utekelezaji wa mikakati ya kaboni ya chini utasaidia kuoanisha mradi na malengo endelevu ya kimataifa na kupunguza athari zake za 
muda mrefu za hali ya hewa. 

M/L - L - 

Kelele Viwango vya Kelele 
Vinavyoweza 
Kusumbua na Athari 
kwa Vyanzo Nyeti l 
(Sensitive Noise 
Receptors) 

Shughuli za uchimbaji madini na miundombinu zinaweza kuinua viwango vya kelele iliyoko, kuathiri maeneo ya karibu. Mradi 
unaopendekezwa utasababisha ongezeko la viwango vya kelele, hasa ndani ya eneo linalopendekezwa la Mradi pamoja na baadhi ya 
maeneo nje ya eneo linalopendekezwa la Mradi. Vipokezi vilivyoathiriwa zaidi viko nje ya eneo linalopendekezwa la Mradi, karibu na 
barabara ya kusini ya ufikiaji kwani vitakumbana na athari ya wastani na kelele kutokana na barabara kuu ya kufikia. Vipokezi vingine 
vinavyohisi kelele vinatarajiwa kupata ongezeko la kelele kidogo. Trafiki itaathiri kimsingi viwango vya kelele wakati wa mchana, bila 
athari yoyote wakati wa usiku. 

M- L - 

Athari/Faida za Urithi wa Kitamaduni 

Athari za Urithi wa 
Kitamaduni 

Kupotea /Usumbufu 
wa Moja kwa Moja wa 
Urithi wa Utamaduni 
wa Kimwili na 
Rasilimali za 
Paleotropica 

Shughuli kadhaa zinazohusiana na awamu za ujenzi na uendeshaji wa Mradi wa Nickel wa Kabanga zina uwezo wa kuharibu au 
kuvuruga rasilimali za urithi wa kitamaduni zinazoonekana. Uchunguzi wa kiakiolojia ulibainisha maeneo mbalimbali ya urithi, ikiwa 
ni pamoja na yale ya Enzi ya Mawe ya Kati na Zama za mwishoe, Enzi ya Chuma, na nyakati za kihistoria. Zaidi ya hayo, idadi kubwa 
ya makaburi - makaburi 364 ya kumbukumbu - yametambuliwa ndani ya eneo la mradi. Hizi ni rasilimali nyeti sana za kitamaduni, na 
makaburi ya ziada ambayo hayana hati yanaweza kuwepo ndani ya eneo pana la maendeleo. 

Ingawa makaburi na/ au viwanja vya ukumbusho vilivyobaki viko nje ya eneo la uendelezaji wa mradi uliopangwa, umuhimu wa urithi 
wa uchifu wa Wahangaza na Wasubi hauwezi kutiliwa chumvi. Maadamu baadhi ya wanajamii wanatarajiwa kuhamishwa, majengo 
ya kumbukumbu/viwanja vya makumbusho yanatoa fursa ya kuona historia ya Ngara na kusisitiza umuhimu wa kuhifadhi urithi wake 
wa kitamaduni. Ukosefu wa hatua za uhifadhi, matengenezo yasiyodhibitiwa na mabadiliko ya majengo/viwanja vinaweza kubadilisha 

M- L - 
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Zinazowezekana 

Majadiliano Umuhimu wa Athari 
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kitambaa chao cha kipekee cha urithi. Hatua za kupunguza zitazingatia utekelezaji wa mpango wa usimamizi wa turathi za kitamaduni 
na utekelezaji wa utaratibu wa kupata nafasi. 

Upotevu wa Moja kwa 
Moja wa Rasilimali za 
Urithi wa Utamaduni 
Zisizogusika 

Urithi wa kitamaduni usioshikika unajumuisha vipengele kama vile vichaka vitakatifu, miamba, maziwa, maporomoko ya maji, na 
desturi za kitamaduni zinazohusiana na maisha ya kitamaduni. Urithi wa kitamaduni usioshikika katika eneo la Kabanga unajumuisha 
maeneo ya matambiko, mila simulizi, imani za kiroho, na desturi za kijadi za jamii kama vile Batwa, Basubi, na Wahangaza. Jamii hizi 
huambatanisha maana ya kitamaduni kwa maeneo kama vile vihekalu, miti mitakatifu na mimea, na maeneo ya machimbo ya udongo. 
Wabata, hasa, wanategemea upatikanaji wa maeneo yenye udongo kwa ajili ya ufinyanzi wa ufundi, shughuli ya kujipatia riziki 
inayotokana na mila na desturi za kitamaduni za muda mrefu na mitandao ya biashara inayoenea katika mpaka wa Tanzania na 
Burundi. Hatua za kupunguza zitazingatia utekelezaji wa mpango wa usimamizi wa urithi wa kitamaduni. 

L - VL - 

Faida: Faida Zisizo za 
Moja kwa Moja za 
Kuinuka Kijamii na 
Kiuchumi Zinazoathiri 
Turathi za Kitamaduni 

Mradi unaathiri vyema maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya wanajamii wa eneo hilo kwa kuunda nafasi za kazi na kusaidia mipango 
inayolenga jamii. Ongezeko hili la viwango vya ajira na mapato huboresha viwango vya maisha na kuimarisha vifungo vya jamii, 
kuruhusu watu binafsi kuwekeza zaidi katika shughuli za kitamaduni na kujivunia urithi wao. Kadiri matarajio ya kazi yanavyoboreka 
katika eneo linalopendekezwa la Mradi, na ushirikishwaji wa jamii unaowajibika unavyoonyeshwa, wakazi huendeleza imani kubwa 
katika Mradi na uhusiano wa kina na urithi wao wa kitamaduni. Utulivu wa kiuchumi na rasilimali zinazopatikana kutokana na ajira 
huwezesha jamii kushiriki kikamilifu katika kusimamia na kuhifadhi urithi wao wa kitamaduni, na kukuza hisia yenye nguvu ya mahali 
na utambulisho. Hatua za kupunguza zitazingatia utekelezaji wa mpango wa usimamizi wa urithi wa kitamaduni. 

M + M + 

Athari/Faida za Kijamii na Kiuchumi 

Mlipuko na 
Mtetemo 

Athari za Milipuko 
Zinazoweza Kuathiri 
Watu/Wanyama na 
Miundombinu ya watu  

Shughuli za ulipuaji zina uwezo wa kuathiri watu, wanyama na miundombinu iliyo karibu na operesheni. Hatari za mlipuko ni pamoja 
na mtetemo wa ardhi, mlipuko wa anga, miamba ya kuruka, mafusho ya mlipuko na vumbi. Mitetemo ya ardhini husafiri moja kwa 
moja kupitia ardhini na ina uwezo wa kusababisha uharibifu wa miundo inayozunguka. Milipuko ya hewa hutokana na shinikizo 
lililotolewa wakati wa mlipuko na kusababisha mapigo ya shinikizo la hewa (wimbi), ambayo husafiri mbali na chanzo na ina uwezo 
wa kuharibu miundo inayozunguka. Fly rock ni kutolewa kwa vipande vya miamba kwa umbali na inaweza kuwa na madhara kwa 
watu na wanyama na kuharibu miundo na mali. Mitetemo ya ardhini na mlipuko wa angani una uwezo wa kusababisha kero kwa 
watu na wanyama hata kama milipuko itatokea ndani ya mipaka ya kisheria. Hatua za kupunguza zikiwekwa, kama vile muundo 
unaofaa wa mlipuko, athari zinazoweza kutokea zinaweza kudhibitiwa. Ikumbukwe zaidi kwamba shughuli za ulipuaji wa uso 
zitapunguzwa kwa kuzingatia asili ya operesheni ya chinichini. Zaidi ya hayo, vijiji ndani ya eneo la mradi vitahamishwa na hivyo 
havitakuwa ndani ya maeneo yoyote ya milipuko. 

M- L- 

Visual Maoni Hasi /Mabaya 
dhidi yanayoweza 
kuathiri muonekano 
wa asili wa eneo 

Shughuli na miundombinu inayohusiana na uchimbaji madini ina uwezo wa kubadilisha mazingira, mandhari na uzuri wa asili wa eneo. 
Athari zinazoonekana kwenye mazingira ya kupokelea zinaweza kusababishwa na shughuli na miundombinu inayohusishwa na 
shughuli za uchimbaji madini, pamoja na mwangaza wa usiku. Thamani ya kuona/uzuri ni mwitikio wa kihisia unaotokana na uzoefu 
wa mazingira na sifa zake za asili. Kwa kuzingatia kwamba eneo la Mradi linalopendekezwa lina sifa ya shughuli zinazohusiana na kijiji, 
kuwepo kwa uchimbaji madini na miundombinu mirefu kutaleta maoni hasi. Wakati vijiji vilivyo ndani ya eneo la mradi vitahamishwa, 
miundombinu ya uchimbaji madini itakuwepo kwa wanavijiji wanaoishi Mumuhamba, Bukiriro, Kihinga, Nyabihanga, Nyarulama, 
Rwinyana, Mukubu, Yagaba, Bugarama, Muganza, Rujungu na Mashiga. Kwa utekelezaji wa hatua za kukabiliana na hali hiyo, 
zinazolenga kupunguza kibali cha mimea, kupunguza mwangaza wa usiku na kupaka rangi majengo kwa rangi asilia, hatua za 
kukabiliana nazo zinaweza kudhibitiwa lakini zinaweza tu kupunguzwa hadi kufungwa wakati miundombinu ya uchimbaji madini 
itakapoondolewa. 

H/M - M - (L- 
inapofungwa) 

Kijamii Faida za kijamii na 
kiuchumi 

Mradi wa uchimbaji madini unaopendekezwa unatarajiwa kuzalisha manufaa makubwa ya kiuchumi katika ngazi ya kitaifa, kikanda, 
na mitaa kupitia uwekezaji wa mitaji, uundaji wa ajira, na kuongezeka kwa matumizi ya ndani. 

M + H + 
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Mchango wa Uwekezaji wa Mtaji kwa Uchumi: 

Katika awamu ya ujenzi, Wilaya ya Ngara na Mkoa wa Kagera bado zitanufaika na manunuzi ya ndani ya huduma kama vile ulinzi, 
usafiri, usafi na ukarimu. Katika awamu ya uendeshaji, matumizi yanayoendelea ya mgodi kwa ajili ya utawala, matengenezo ya 
miundombinu, mishahara, na vifaa yatachangia zaidi katika uchumi. Zaidi ya hayo, mgodi utalipa mrabaha na kodi, ikijumuisha asilimia 
0.3 ya mapato yake kwa Halmashauri ya Wilaya ya Ngara, kwa mujibu wa Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya Tanzania (2019). 
Ingawa huduma nyingi maalum bado zitapatikana kutoka nje, ukuaji wa uchumi unaotokana na mishahara, matumizi ya miundombinu 
na mipango ya maendeleo ya kijamii utanufaisha jamii za wenyeji. Kwa kuzingatia muda wa uendeshaji wa miaka 30, athari za 
kiuchumi zitakuwa za muda mrefu na muhimu sana katika ngazi ya kitaifa na kikanda. 

Uundaji wa Ajira: 

Awamu za ujenzi na uendeshaji nafasi za ajira zitaundwa, na fursa za ziada za ajira zisizo za moja kwa moja na zinazosababishwa katika 
sekta za usaidizi kama vile rejareja, usafiri na huduma za chakula. Kwa sababu ya ufaulu mdogo wa kielimu, wafanyikazi wengi wenye 
ujuzi wataajiriwa kutoka nje ya eneo. Hata hivyo, mradi unatoa fursa ya uhamisho wa ujuzi na mafunzo, kuruhusu wafanyakazi wa 
ndani kuongeza ujuzi kwa muda. Ajira itakuwa ya muda mrefu, na kuathiri vyema maisha ya wenyeji. Kwa sera zilizopangwa za 
mafunzo na uajiri, mgodi unaweza kuongeza uwezo wake wa kuajiri wa ndani, na kuongeza faida za kiuchumi. 

Ongezeko la Matumizi ya Ndani: 

Kuwepo kwa mgodi na nguvu kazi yake kutachochea ukuaji wa uchumi wa ndani, na kuongeza mahitaji ya bidhaa na huduma. Biashara 
nyingi na watoa huduma wanaweza kuibuka au kupanuka kutokana na kuongezeka kwa uwezo wa ununuzi wa wafanyakazi. Sekta ya 
kilimo ya ndani tayari imeona kuongezeka kwa mahitaji ya mazao, na kuangazia athari chanya za mradi. Baada ya muda, mazingira ya 
kibiashara ya jumuiya karibu na eneo la mradi inatarajiwa kukua, na kukuza fursa mpya za biashara na maendeleo ya biashara ya 
ndani. 

Kwa hatua za kupunguza kama vile programu za kukuza ujuzi na usaidizi wa biashara ya ndani, manufaa ya kiuchumi yanaweza 
kuimarishwa zaidi, kuhakikisha ukuaji endelevu zaidi ya muda wa maisha wa mradi. Kwa kuzingatia athari zake za muda mrefu, 
matumizi ya ndani yanatarajiwa kuchangia pakubwa katika maendeleo ya uchumi wa kikanda. 

Athari za Kiuchumi na 
Kijamii – Athari za 
muda mfupi 
zinazotokana na 
uhamishwaji wakati 
wa ujenzi wa Bomba la 
maji 

Ujenzi wa bomba la maji la Ruvubu unaweza kusababisha kuhama kwa muda kiuchumi kwa jamii za wenyeji, hasa wale 
wanaojishughulisha na kilimo kwenye njia inayopendekezwa. Wakati wa ujenzi, uondoaji wa ardhi, uondoaji wa udongo wa juu, na 
udongo utavuruga kwa muda shughuli za kilimo, na kusababisha upotevu wa mapato na kupungua kwa usalama wa chakula kwa kaya 
zilizoathirika. Ingawa uhamishaji huo utakuwa wa muda mfupi, uharibifu wowote wa mazao unaweza kukuza hisia hasi kuelekea 
mradi. Baada ya ujenzi kukamilika, wakulima wataweza kuendelea na shughuli zao, ingawa vikwazo fulani vinaweza kuwekwa ili 
kulinda uadilifu wa bomba hilo na kuwezesha matengenezo. Hizi zinaweza kujumuisha marufuku kwa mazao yenye mizizi mirefu, 
miti, na miundo ya kudumu ndani ya ukanda wa bomba. Kwa hatua zinazofaa za kupunguza, kama vile fidia kwa mazao yaliyopotea, 
ufikiaji mbadala wa ardhi, na mawasiliano ya wazi na jamii zilizoathirika, ukali wa uhamishaji unaweza kupunguzwa kwa kiasi kikubwa. 
Bila kupunguza, athari ni ya kati kwa umuhimu, lakini kwa kupunguza, ni ya chini sana. Kuhakikisha urejeshwaji wa ardhi ya kilimo 
kwa wakati na ushirikiano na wakulima wa ndani itakuwa muhimu katika kupunguza matatizo ya kiuchumi na kudumisha mahusiano 
mazuri ya jamii. 

M- VL- 

Athari za Kiuchumi na 
Kijamii – Kupoteza  
Rasimali za Madini 
(Loss and Sterilization 
of Mineral Resources) 

Uchimbaji madini asili yake husababisha upotevu na usagaji wa rasilimali za madini, hasa wakati miamba na mikinikia inapotupwa 
kwenye Dampo la Miamba Taka na Vifaa vya Kuhifadhi Tailings. Maeneo haya ya hifadhi yanaweza kuwa na miamba yenye madini ya 
kiwango cha chini au isiyo ya kiuchumi, ambayo, chini ya hali ya sasa ya soko au vikwazo vya kiteknolojia, haiwezekani kuchimba. Hata 
hivyo, jinsi teknolojia za uchimbaji madini zinavyoboreka au mahitaji ya soko yanabadilika, madini haya yanaweza kuwa ya thamani, 
lakini uhifadhi wake katika vituo vya taka vilivyoundwa hufanya urejeshaji kuwa mgumu sana na wa gharama kubwa. Hata hivyo, 
upangaji bora wa migodi, mikakati ya kupanga taka, na miundo iliyoboreshwa inaweza kusaidia kupunguza upotevu wa rasilimali. 

VH- L- 
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Kwa kujumuisha mbinu bora zaidi za kurejesha miamba yenye madini na upangaji wa kimkakati wa utupaji, uwezekano wa kuzaa 
unaweza kupunguzwa kwa kiasi kikubwa, na kupunguza athari za muda mrefu za kiuchumi. 

Athari za Afya na 
Ustawi wa Jamii 

Miradi mikubwa ya uchimbaji madini huleta manufaa ya kiuchumi, kama vile uundaji wa ajira na maendeleo ya miundombinu, lakini 
pia inahatarisha kijamii na kiafya kwa jamii zinazowazunguka. Ongezeko la wafanyakazi wahamiaji liliongeza mapato yanayoweza 
kutumika, na kuhama kwa mienendo ya kijamii kunaweza kusababisha changamoto kama vile maambukizi ya magonjwa, unyanyasaji 
wa kijinsia, migogoro ya jamii, na hatari za usalama. Bila mikakati madhubuti ya usimamizi, athari hizi zinaweza kusababisha matokeo 
mabaya ya muda mrefu kwa mradi na jamii  Hata hivyo,hatua makini za kupunguza kama vile mpango wa afya  na usalama wa jamii, 
na ushirikishwaji wa jamii zinaweza kusaidia kudhibiti hatari hizi na kuhakikisha matokeo chanya ya muda mrefu kwa jumuiya zote. 

Kuongezeka kwa Ugonjwa: 

Wimbi la wafanyakazi na watafuta ajira linalosababishwa na mradi wa uchimbaji madini linaongeza hatari ya kuenea kwa magonjwa 
kama vile UKIMWI na magonjwa ya zinaa (STIs). Wafanyakazi wahamiaji, wakiwemo wafanyakazi wa ujenzi na madereva wa malori, 
mara nyingi hujihusisha na shughuli zinazochangia kuenea kwa magonjwa haya.Ingawa wafanyakazi kutoka nje ya wilaya 
wanatarajiwa kulala ndani ya eneo la mradi, mwingiliano kati yao na jamii za wenyeji hauwezi kuepukika. Eneo la mradi tayari lina 
kiwango cha juu cha maambukizi ya UKIMWI ikilinganishwa na wastani wa kitaifa, na wadau mbalimbali wameelezea wasiwasi wao 
kuhusu uwezekano wa kuongezeka kwa maambukizi hayo.Hatari hii itaendelea hata katika hatua ya uendeshaji wa mradi, kwa kuwa 
madereva wa malori wa safari ndefu na wafanyakazi wa muda mfupi wataendelea kuwezesha uenezaji wa magonjwa. Hata hivyo, 
kupitia utekelezaji wa hatua za kupunguza athari zinazojumuisha programu za uhamasishaji na utekelezaji wa Mpango wa Usimamizi 
wa Afya ya Jamii, athari hii inaweza kupunguzwa kwa kiasi kikubwa. 

Kuongezeka kwa Matukio ya Tabia dhidi ya Jamii: 

Kuongezeka kwa ajira na kipato cha ziada kutokana na mradi wa uchimbaji madini kunaweza kuchangia kuongezeka kwa matumizi ya 
pombe na dawa za kulevya, ukahaba, na vurugu katika jamii. Vurugu za kijinsia na kuvunjika kwa familia pia vimehusishwa na 
ongezeko la utajiri, hasa katika mazingira ya kazi yanayotawaliwa na wanaume.Ingawa wafanyakazi wengi wa ujenzi watakuwa 
wakilala ndani ya eneo la mradi, kiwango fulani cha mwingiliano kati yao na jamii za karibu hakiwezi kuepukika, jambo ambalo 
linaweza kuibua changamoto za kijamii. Hatari hii huongezeka zaidi hasa baada ya malipo ya mishahara, ambapo matumizi ya pombe 
na tabia hatarishi huongezeka.Hata hivyo, kwa kutekeleza hatua za kupunguza athari zinazojikita katika ushirikishwaji wa jamii na 
utekelezaji madhubuti wa sera za mwenendo wa wafanyakazi, athari hizi zinaweza kupunguzwa kwa kiasi kikubwa. 

Kuongezeka kwa Mivutano na Migogoro ya Jumuiya: 

Kuwasili kwa watafuta kazi na wafanyikazi wa ujenzi kutoka nje ya eneo hilo kunaweza kusababisha mvutano kati ya wenyeji na 
wageni. Maoni kwamba kazi zinatolewa kwa watu wa nje badala ya wakaazi wa eneo hilo zinaweza kuunda chuki na migogoro. Zaidi 
ya hayo, kuongezeka kwa mahitaji ya nyumba, maji, na umeme kunaweza kuweka shinikizo kwa rasilimali zilizopo, na kusababisha 
ushindani na kutoridhika miongoni mwa wakazi. Wakati wa awamu ya utendakazi, mivutano hii inaweza kuendelea kwa sababu ya 
wasiwasi juu ya matumizi ya Uwajibikaji kwa Jamii (CSR), mitazamo ya usambazaji usio sawa wa faida, na kufadhaika kwa mabadiliko 
ya mienendo ya kijamii ya ndani. Mbinu za uwazi za uajiri, ushirikishwaji wa washikadau, na programu za manufaa za jamii zinaweza 
kusaidia kupunguza migogoro na kudumisha mahusiano mazuri kati ya mradi na jamii. 

Kuongezeka kwa Matukio ya Ukatili wa Kijinsia na Unyanyasaji (GBVH): 

Miradi ya uchimbaji madini, hasa ile inayohusisha wafanyakazi wengi wa kiume, inaweza kusababisha ongezeko la unyanyasaji wa 
kijinsia na unyanyasaji (GBVH) katika jumuiya za mitaa. Mabadiliko ya kiuchumi yanayohusishwa na mradi tayari yamehusishwa na 
kuongezeka kwa visa vya UWAKI, ikiwa ni pamoja na unyanyasaji wa majumbani, unyonyaji wa kingono, na ngono ya miamala. Uwepo 
wa wafanyikazi wahamiaji na kuongezeka kwa mapato yanayoweza kutumika kunaweza kuzidisha mwelekeo huu, haswa kwa 
wanawake na wasichana matineja ambao wako katika hatari zaidi ya kulazimishwa na kupata mimba zisizotarajiwa. Tamaduni za 

M- L- 
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mfumo dume katika eneo hilo pia huchangia utegemezi wa kiuchumi wa wanawake na udhibiti wa kifedha na wanafamilia wa kiume. 
Bila kuingilia kati, GBVH itaendelea katika kipindi chote cha utendakazi, hasa katika vipindi vinavyofuata malipo ya mishahara. 
Utekelezaji wa Mpango wa Usimamizi wa GBVH, programu za elimu, na utekelezwaji mkali wa sera za mahali pa kazi zinaweza kusaidia 
kupunguza athari hii. 

Hatari zinazoweza 
kuletwa na Uchimbaji 
na maeneo hatari 
yenye Miundombinu  

Uwepo wa, dampo za mawe, vifaa vya kuhifadhia tailings na uchimbaji wa kina huleta hatari ya usalama kwa wanajamii na wanyama. 
Hatari hizi zinaendelea katika awamu zote za utendakazi, kusitisha na kufungwa. Bila hatua sahihi za usalama na ufikiaji uliozuiliwa, 
kuna hatari ya kuumia au vifo. Matokeo yasiyo ya moja kwa moja yanaenea zaidi ya eneo la mgodi, na kuathiri jamii za mahali ambapo 
waathiriwa wanaweza kuishi. Uzio, alama za onyo, udhibiti wa ufikiaji, na ukarabati salama wa maeneo ya uchimbaji madini unaweza 
kupunguza hatari hii kwa kiasi kikubwa. Ingawa athari isiyopunguzwa ni kubwa, kutekeleza hatua kali za usalama kunaweza kupunguza 
umuhimu wake wa chini. 

H- L- 

Ubora wa mazingira 
ya kuishi na 
Upatikanaji Bora wa 
Huduma kupitia 
Mpango wa 
uwajibikaji kwa jamii 
(CSR) 

Mipango ya Uwajibikaji kwa Jamii (CSR) ina jukumu muhimu katika kuimarisha upatikanaji wa huduma muhimu katika jamii 
zinazozunguka miradi ya uchimbaji madini. Kwa kuwekeza katika miundombinu, huduma za afya na elimu, matumizi ya CSR yanaweza 
kusababisha manufaa ya muda mrefu ya kijamii na kiuchumi, kusaidia maendeleo ya jamii na kuboresha ubora wa maisha. Hata hivyo, 
usimamizi mbovu, matarajio yasiyo ya kweli, na mgawanyo mbaya wa fedha unaweza kupunguza ufanisi wa programu hizi. Utekelezaji 
sahihi na ushirikishwaji wa jamii ni muhimu ili kuhakikisha kwamba mipango ya CSR inatoa manufaa endelevu na ya usawa. TNCL 
inawajibika kisheria kutekeleza programu za CSR katika jamii zinazozunguka eneo la Mradi unaopendekezwa na imerasimisha ahadi 
hii kupitia Mkataba wa Maelewano na Halmashauri ya Wilaya ya Ngara. Ikisimamiwa vyema, programu hizi zinaweza kutoa fursa za 
elimu zilizoimarishwa, ukuzaji wa ujuzi, na upatikanaji bora wa maji safi na huduma za afya. 

L+ H+ 

Athari ya - 
Kuongezeka kwa 
Uhalifu 

Kuongezeka kwa wafanyikazi wahamiaji na wanaotafuta kazi haswa wakati wa awamu ya ujenzi wa mradi wa uchimbaji madini 
kunaweza kuchangia kuongezeka kwa vitendo vya uhalifu ndani ya jamii zinazozunguka. Ripoti kutoka kwa washikadau zinaonyesha 
kuwa wizi na uhalifu unaolengwa, haswa dhidi ya watu wanaopokea malipo ya fidia, tayari umezingatiwa. Matumizi mabaya ya pombe 
na malipo ya pesa kwa wafanyikazi yanaweza kuchangia zaidi tabia isiyo ya kijamii na unyanyasaji wa kijinsia. Awamu ya ujenzi 
inatarajiwa kuona kiwango cha juu zaidi cha uhalifu, huku hali ikiwezekana kuimarika wakati wa operesheni kadri nguvu kazi 
inavyotengemaa. Hata hivyo, kiwango fulani cha uhalifu kinaweza kuendelea katika kipindi chote cha maisha ya mgodi. Kwa 
utekelezaji wa hatua za kukabiliana na kulenga mikakati madhubuti ya kuzuia uhalifu athari hii inaweza kupunguzwa. 

M- L- 

Athari za kiafya Uendelezaji na uendeshaji wa Mgodi wa Kabanga utakuwa na athari kubwa za kiafya na kiusalama kwa wafanyakazi na jumuiya za 
mitaa. Hatari kuu ni pamoja na hatari za usalama barabarani kutokana na usafirishaji wa madini ya nickel sulphide, ajali mahali pa 
kazi, vikwazo vya kukabiliana na dharura, na kuenea kwa magonjwa ya kuambukiza kama vile VVU/UKIMWI, kifua kikuu (TB) na 
malaria. Zaidi ya hayo, msongamano wa watu, uhamiaji, na ufikiaji duni wa huduma za afya unaweza kuweka mkazo zaidi kwa 
miundombinu ya matibabu ya ndani. Hii inajadiliwa kwa undani zaidi hapa chini. 

Afya na Usalama Katika Njia ya Usafirishaji wa Makinikia:Usafiri wa kila siku wa makinikia utahitaji malori 48 yakitembea kwenye 
njia ya kilomita 340 hadi kwenye kiwanda cha kusafishia mafuta. Hilo huongeza hatari ya ajali za barabarani, umwagikaji hatari, na 
kuenea kwa magonjwa ya kuambukiza kupitia vituo vya kupumzika ambapo madereva wa lori wanaweza kukusanyika. Huduma za 
mitaa za kukabiliana na dharura kando ya njia hazitoshi, hivyo basi kuibua wasiwasi kuhusu jinsi ajali, majeraha na hatari za 
kimazingira zitashughulikiwa. 

Maandalizi ya kukabiliana na dharura mgodi wa kabanga: Tathmini ya kina ya Hatari ya Afya na Usalama Kazini lazima iandaliwe ili 
kushughulikia matukio ya dharura, hatari za uchimbaji madini chini ya ardhi, umwagikaji wa kemikali, na hatari za moto. Hivi sasa, 
hospitali za mitaa hazina uwezo wa kutibu majeraha makubwa, na kufanya usafiri wa dharura na upangaji wa kukabiliana na shida 
kuwa muhimu. 

H - M/L- 
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Mpango wa dharura kukabiliana na dharura za kiafya katika Mgodi wa Kabanga:Kliniki ya mgodi haina nyenzo muhimu za matibabu 
ya dharura, ikiwa ni pamoja na daktari aliyepata mafunzoya hali ya dharura ya majeraha makubwa , daktari wa dharura, na hifadhi ya 
damu kwa matumizi ya dhararu Hili huleta ucheleweshaji wa kutibu majeraha makubwa, haswa kwani uokoaji wa hewa baada ya saa 
za kazi haupatikani. 

VVU/UKIMWI na Maambukizi ya Zinaa (STDs): Tanzania ina kiwango cha maambukizi ya VVU cha 4.4%, na Mkoa wa Kagera ni 5.7%. 
Mambo kama vile biashara ya ngono, kazi ya wahamiaji, na kuongezeka kwa mapato yanayoweza kutumika miongoni mwa 
wafanyakazi yanaweza kuchangia viwango vya juu vya maambukizi. Kliniki ya mgodi kwa sasa inatoa upimaji wa VVU/UKIMWI lakini 
hakuna matibabu, inayohitaji rufaa kwa vituo vya afya vya nje. 

Hatari ya Malaria: 

Eneo la mgodi liko katika eneo la hatari la malaria, na vilele vya msimu katika Desemba na Januari. Miundombinu ya migodi na maji 
kutoka kwa ujenzi na shughuli zinaweza kuongeza kuzaliana kwa mbu na kuzidisha shida. 

Hatari ya Kifua kikuu (TB) na Magonjwa wa Kupumua:Tanzania ina mojawapo ya viwango vya juu zaidi vya TB duniani (kesi 183 kwa 
kila watu 100,000). Wachimbaji wa madini wako katika hatari kubwa kutokana na mfiduo wa vumbi na muda mrefu katika maeneo 
machache. Kliniki ya mgodi haina kitengo cha digitali cha X-ray, ambacho kinachelewesha utambuzi na matibabu ya TB. 

Hatari Kuongezeka kwa Msongamano katika   Vituo vya Afya:Huduma za afya katika Hospitali ya Wilaya ya Nyamiaga na zahanati 
zilizo karibu zitakabiliwa na ongezeko la mahitaji kutokana na wanaotafuta kazi, wafanyakazi wahamiaji na familia zao. Vifaa hivi tayari 
vinatatizika kutokana na rasilimali chache, jambo linaloibua wasiwasi kuhusu msongamano wa watu na huduma duni. 

Tathmini ya Hatari ya Afya na Usalama Mahala Pa Kazi:Tathmini ya hatari iliyorekebishwa inahitajika ili kushughulikia hatari kama 
vile hatari za uchimbaji madini chini ya ardhi, matumizi ya mashine na mfiduo wa kemikali. Wasifu mahususi wa Mfiduo wa Hatari 
Kazini unapaswa kuundwa ili kufuatilia hatari za kiafya na tahadhari muhimu. 

Uhamaji wa Watu na Msongamano Mkubwa wa Makazi:Pamoja na wafanyakazi kutoka nje ya wilaya, uhaba wa nyumba za mitaa 
na masuala ya usafi wa mazingira unaweza kuwa mbaya zaidi. Hii inaweza kuongeza maambukizi ya magonjwa na kuweka shinikizo 
kwa huduma. 

Uwezekano wa Mlipuko wa Magonjwa:Kwa kuzingatia uwezekano wa Tanzania kukabiliwa na milipuko (Ebola, Marburg, 
kipindupindu, Mpox, aina mbalimbali za COVID-19, n.k.), mgodi huo hauna mpango wa kujitayarisha kwa janga hilo. Usafiri wa mara 
kwa mara wa malori ya kimataifa na uhamiaji wa vibarua unaweza kueneza magonjwa ya kuambukiza kwa haraka zaidi. 

Upanuzi wa Zahanati eneo la mradi   na Huduma za Matibabu:Kliniki ya sasa ya mgodi inaweza kuhudumia wafanyikazi 240 pekee, 
ambayo haitoshi kwa shughuli za kilele. Kliniki mpya inahitajika yenye huduma bora za dharura, uwezo wa kidijitali wa X-ray, na 
wafanyakazi waliopanuliwa. 

Huduma za chakula,Usalama wa Chakula  na Bwalo la kulia chakula: 

Jengo la sasa la kantini halitoshi kwa wafanyakazi 1,200, hivyo basi kuibua masuala ya usafi na usalama wa chakula. Mafunzo sahihi 
ya watunza chakula na hatua za usafi ni muhimu. 

Hatari za kiafya na kiusalama zinazohusiana na shughuli za uchimbaji madini, uhamiaji, maambukizi ya magonjwa, na hatari za mahali 
pa kazi zinahitaji hatua za kina za kupunguza. Huku hatua za kukabiliana nazo zikilenga katika kuboresha uwezo wa kukabiliana na 
matibabu (zahanati za mahali hapo, usafiri wa dharura, mafunzo ya wafanyakazi), kuendeleza kambi za ziada, kutekeleza programu 
za kuzuia magonjwa (udhibiti wa malaria, uchunguzi wa TB, elimu ya VVU/UKIMWI), kuimarisha usalama wa wafanyakazi kupitia 
uchunguzi wa kimatibabu na itifaki za afya ya kazini, kuimarisha vituo vya huduma za afya za mitaa ili kudhibiti ongezeko la mahitaji 
na kutoa makazi sahihi ya wafanyikazi na udhibiti wa wafanyikazi. 
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Trafiki Kuongezeka kwa 
Msongamano wa 
magari/ malori 
unaoweza kuathiri 
usalama wa watu 
wengine na wanyama 

Mradi unaopendekezwa utaongeza trafiki ya magari, katika ujenzi (kilele cha malori makubwa 40 kwa siku) na awamu ya uendeshaji 
(kilele cha malori 48 kwa siku) ya mradi. Kuongezeka kwa idadi ya trafiki kuna uwezekano wa kusababisha ajali za watembea kwa 
miguu, ajali za magari ambazo zinaweza kuwa mbaya au hatari kwa watu na wanyama. Mbali na hayo, uchakavu wa barabara, 
unaweza kusababisha uchakavu kwenye nyuso za barabara zinazopelekea mashimo na nyufa. Barabara ya Ufikiaji wa Kaskazini 
itatumika kwa muda hadi uboreshaji wa Barabara ya Ufikiaji wa Kusini ukamilike. Utekelezaji wa hatua za kupunguza ukilenga 
uboreshaji wa barabara, uboreshaji wa makutano, na udhibiti wa trafiki, athari hii inaweza kupunguzwa. 

H - M - 

Matumizi ya Ardhi Uhamisho wa 
kiuchumi na Kimakazi 
utakaosababisha 
kupoteza upatikanaji 
wa maliasili na 
kuvuruga kwa miundo 
ya kijamii 

Miradi mikubwa ya uchimbaji madini mara nyingi huhitaji utwaaji mkubwa wa ardhi, na hivyo kusababisha kuhama kiuchumi na 
kimwili kwa jamii za wenyeji. Ingawa miradi hii inachangia ukuaji wa uchumi, inaweza pia kutatiza maisha, upatikanaji wa maliasili, 
na miundo ya kijamii. Kuhamishwa kunaweza kusababisha upotevu wa ardhi ya kilimo, kuzuiwa kwa maeneo ya malisho, na 
kupunguza upatikanaji wa maliasili muhimu kama vile kuni na mimea ya dawa. Zaidi ya hayo, uhamishaji huenda ukasumbua jumuiya 
za wenyeji, kutatiza mitandao ya kijamii na kutoa changamoto kwa utambulisho wa kitamaduni. Ili kupunguza matokeo haya mabaya, 
ni muhimu kutekeleza mikakati ya makazi mapya ambayo inakuza maisha endelevu na kutoa fidia ya kutosha. 

Uhamisho wa Kiuchumi na Upotevu wa Ufikiaji wa Maliasili: 

Mradi wa uchimbaji madini unaopendekezwa utahitaji takriban hekta 4,179 za ardhi, na hivyo kusababisha kaya 1,326 kuhama 
kiuchumi. Kaya nyingi zilizoathirika hutegemea ardhi hii kwa ajili ya kilimo cha kujikimu, malisho ya mifugo, na kukusanya maliasili 
kwa ajili ya maisha ya kila siku. Upotevu wa upatikanaji wa rasilimali hizi utavuruga maisha ya jadi, na kufanya kuwa vigumu kwa kaya 
kuendeleza usambazaji wa chakula na mapato yao. 

Wakati wa mashauriano, wanajamii walielezea wasiwasi wao juu ya ubora wa ardhi katika eneo lililopendekezwa la makazi mapya, 
wakihofia kuwa linaweza kutokuwa na rutuba kama ardhi yao ya sasa (maalum kwa PAPs waliohamishwa kimwili). Kuongezeka kwa 
umbali wa ardhi mbadala ya kilimo na maeneo ya malisho kunaweza kulemea zaidi wale waliohamishwa, na kuhitaji muda wa ziada 
wa kusafiri na juhudi. Vikundi vilivyo katika mazingira magumu, hasa kaya zinazoongozwa na wazee na watu wenye ulemavu, wako 
katika hatari zaidi kutokana na mapungufu ya uhamaji na uwezo mdogo wa kukabiliana na mazingira mapya. Ili kukabiliana na 
changamoto hizi, Mpango wa Utekelezaji wa Makazi Mapya (RAP) umeandaliwa kwa mujibu wa viwango vya kimataifa ili kupunguza 
athari mbaya za kuhama. RAP inajumuisha mpango wa kurejesha riziki, kuhakikisha kuwa kaya zilizoathirika zinaweza kujenga upya 
shughuli zao za kiuchumi. 

Uhamisho wa Kimakazi na Usumbufu kwa Miundo ya Kijamii: 

Mradi unaopendekezwa utasababisha kuhamishwa kimwili kwa kaya 349, ikimaanisha kwamba familia zitahitaji kuacha nyumba zao 
na kuishi katika eneo jipya. Uhamisho wa kimwili hauathiri tu makazi bali pia mitandao ya kijamii, uwiano wa jamii na utambulisho 
wa kitamaduni. Ikiwa haitadhibitiwa kwa uangalifu, uhamishaji huu unaweza kusababisha dhiki ya muda mrefu ya kijamii na 
kisaikolojia, pamoja na changamoto katika kupata elimu, huduma za afya na huduma zingine muhimu. Wakati wa mashauriano ya 
washikadau, wanajamii waliibua wasiwasi juu ya kuchelewa kukamilisha mchakato wa makazi mapya, ambao tayari umeathiri maisha 
na kuleta sintofahamu. Zaidi ya hayo, jumuiya zinazowakaribisha zinaweza kuhangaika kustahimili utitiri wa familia zilizopewa makazi 
mapya, na hivyo kusababisha kuongezeka kwa ushindani wa rasilimali na mivutano ya kijamii inayoweza kutokea. Hata hivyo, ikiwa 
mchakato wa makazi mapya utasimamiwa vyema, kaya zilizohamishwa zinaweza kufaidika kutokana na kuboreshwa kwa upatikanaji 
wa nyumba, huduma, na miundombinu, na hatimaye kuimarisha kiwango chao cha maisha. Kuhakikisha mawasiliano ya uwazi, fidia 
ya haki, na ushirikiano endelevu katika jumuiya mwenyeji ni muhimu ili kupunguza usumbufu na migogoro inayoweza kutokea. 

H - L - 

 

 



 

SLR Consulting (Africa) Proprietary Limited & City Engineering Co. Ltd 30 
 

 

MUHTASARI WA MIPANGO YA USIMAMIZI NA UFUATILIAJI 

Muhtasari wa mipango wa ufuatiliaji utakaoundwa umeonyeshwa kwenye jedwali hapa chini: 

Mpango wa Ufuatiliaji  

Kipengee Ni nini kitakachofuatiliwa Kusudi/malengo 

Ufuatiliaji wa 

viumbe hai 

(Biomonitoring) 

Afya  na uhai na utofauti wa viumbe vya majini, kama vile wadudu, 

samaki, na mimea inayopatikana kwenye mito na vijito. 

Kufuatilia athari za muda mrefu za mradi kwenye mfumo wa ikolojia wa mto na kugundua dalili za mapema za 

uchafuzi wa mazingira. 

Ufuatiliaji wa 

maji ya juu ya 

ardhi 

Ubora na wingi wa maji katika mito na vijito vilivyo karibu na mradi, 

ikiwa ni pamoja na viwango vya mtiririko na maji yanayochukuliwa 

kutoka Mto Ruvubu. 

Ili kuhakikisha kuwa mradi hauchafui mito au kuchukua maji mengi, na kuathiri watumiaji  maji ya mito au mifumo ya  

ikolojia. 

Ufuatiliaji wa 

maji chini ya 

ardhi 

Ubora na kiwango (wingi) cha vyanzo vya maji chini ya ardhi. Ili kuchunguza uchafuzi wowote unaowezekana na kufuatilia kupungua kwa maji ya chini ya ardhi kutokana na 

shughuli za mradi. 

Ufuatiliaji wa 

ubora wa hewa 

Viwango vya vumbi (fallout), chembechembe ndogo zinazopeperuka 

hewani (PM 10 /PM 2.5 ), na gesi zinazotolewa angani. 

Ili kulinda afya za wafanyikazi na jamii zilizo karibu na kuhakikisha kufuata viwango vya ubora wa hewa. 

Ufuatiliaji wa 

kelele 

Viwango vya kelele vinavyotokana na shughuli za mradi kwa nyakati 

tofauti na maeneo. 

Ili kuhakikisha kuwa viwango vya kelele vinakaa ndani ya mipaka inayokubalika na usisumbue jamii za vijijini au 

wanyamapori. 

 
Muhtasari wa Mipango ya Usimamizi Itakayotengenezwa Umeorodheshwa Katika Jedwali Hapo Chini 

 

Mipango ya Usimamizi Imeandaliwa kama sehemu ya Tathmini za Athari za Kimazingira na Kijamii  

Jina la mpango Kusudi 

Mpango wa Maandalizi ya 

Mazingira na Majibu 

Mpango huu unaangazia taratibu za kukabiliana ipasavyo na dharura za kimazingira au matukio ambayo hayajapangwa ambayo yanaweza kuleta hatari kubwa kwa 

wafanyakazi, wakandarasi wadogo, jumuiya za mitaa, au mazingira. Inapatana na mahitaji ya Kiwango cha 1 cha Utendaji cha kanuni na taratibu za kimataifa (IFC) kuhusu 

Maandalizi na Majibu ya Dharura na inalenga kuzuia, kudhibiti, na kupunguza athari za hatari za mazingira zinazotokea mara moja na zilizocheleweshwa kupitia hatua zinazofaa 

na zilizoratibiwa. 

Mpango wa Kusimamia 

Malalamiko 

Mpango huu unaanzisha Utaratibu rasmi wa Kusuluhisha Malalamiko kulingana na Kiwango cha 1 cha Utendaji cha kanuni na taratibu za kimataifa  (IFC), ambacho kinahitaji 

miradi kutoa utaratibu wa uwazi, unaofikiwa, na ufaao wa kitamaduni wa kupokea na kutatua matatizo kutoka kwa Jumuiya Zilizoathirika zinazohusiana na utendaji wa mradi 

wa kimazingira na kijamii. Mpango huo unahakikisha kwamba malalamiko yanashughulikiwa kwa haraka, kwa haki, na kwa ufanisi, na hivyo kukuza uwajibikaji na kukuza 

uaminifu kati ya mradi na jumuiya za mitaa. 

Mpango wa Usimamizi wa Maji 

ya Miamba yenye Asidi na Maji 

Mpango huu unaonyesha hatua za kutabiri, kuzuia, na kudhibiti Mifereji ya Asidi ya Miamba na Mifereji ya Migodi ya Asidi inayohusishwa na mradi. Kwa kuzingatia Viwango vya 

3 na 6 vya Utendaji vya kanuni na taratibu za kimataifa (IFC), inalenga kupunguza uwezekano wa nyenzo zinazozalisha asidi kuathiri udongo, maji ya juu na ubora wa maji chini 
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ya Uchimbaji wa Madini yenye 

Asidi 

ya ardhi, na kulinda bayoanuwai na huduma za mfumo ikolojia. Mpango huo unajumuisha tathmini za hatari zinazohusu maeneo mahususi, ufuatiliaji wa ubora wa maji, 

mikakati ya kuzuia, na ahadi za usimamizi wa muda mrefu. 

Mpango wa Usimamizi wa 

Bioanuwai 

Mpango huu unatoa mbinu iliyoundwa ili kuepuka, kupunguza, na kupunguza athari zinazohusiana na mradi kwa viumbe hai na makazi asilia. Imeundwa kwa mujibu wa 

Kiwango cha 6 cha Utendaji cha kanuni na taratibu za kimataifa (IFC), inalenga kuhakikisha uhifadhi wa bioanuwai, kudumisha huduma za mfumo ikolojia, na kukuza usimamizi 

endelevu wa maliasili hai. Mpango huo unajumuisha hatua za kupunguza, na ufuatiliaji wa kudhibiti hatari kwa spishi na makazi, haswa yale ambayo ni muhimu, yanayotishiwa 

au ya kawaida. 

Mpango wa Usimamizi wa 

Ushirikiano wa Wadau 

Lengo la jumla la SEP hii ni kufafanua mpango wa ushirikishwaji wa washikadau, ikijumuisha ufichuzi wa taarifa za umma na mashauriano katika kipindi chote cha mradi. SEP 

inaeleza njia ambazo Tembo Nickel itawasiliana na washikadau na inajumuisha utaratibu ambao watu wanaweza kuibua wasiwasi, kutoa maoni, au kutoa malalamiko kuhusu 

mradi na shughuli zozote zinazohusiana nao. SEP inaweka masharti mahususi kwa ushirikishwaji wa maana wa vikundi vilivyo hatarini na watu binafsi ambao wanaweza kuwa 

katika hatari ya kuathiriwa isivyo sawa na athari za mradi au kupunguzwa kwa ufikiaji wa faida za mradi. 

Mpango wa Usimamizi wa Urithi 

wa Utamaduni 

Mpango huu unaonyesha taratibu za kutambua, kulinda, na kusimamia rasilimali za urithi wa kitamaduni ambazo zinaweza kuathiriwa na mradi. Kwa mujibu wa Kiwango cha 8 

cha Utendaji cha kanuni na taratibu za kimataifa (IFC), inalenga kulinda turathi za kitamaduni zinazoonekana na zisizogusika, ikijumuisha maeneo, miundo, mila na desturi 

muhimu kwa jumuiya za wenyeji. Mpango huo unajumuisha hatua za kushauriana na jamii zilizoathiriwa, taratibu za kupata nafasi, na ufuatiliaji unaoendelea ili kuhakikisha 

kwamba urithi wa kitamaduni unaheshimiwa na kuhifadhiwa katika kipindi chote cha maisha ya mradi. 

Mpango wa Usimamizi wa Ufanisi 

wa Rasilimali 

Madhumuni ya Mpango wa Ufanisi wa Rasilimali ni kutambua matumizi makubwa ya nishati na maji, kukuza matumizi endelevu ya rasilimali kupitia hatua zinazopendekezwa 

za ufanisi, ulinganifu wa utendaji wa mradi dhidi ya viwango vya sekta, na kuainisha mbinu za ufuatiliaji wa matumizi ya rasilimali. 

Mpango wa Usimamizi wa Gesi za 

Joto la Dunia (Greenhouse Gas) 

Madhumuni ya Mpango wa Kudhibiti Uzalishaji wa GHG ni kutambua vyanzo vikuu vya uzalishaji wa gesi chafuzi zinazohusiana na mradi, kubainisha hatua zinazowezekana na 

za kupunguza gharama, kiwango cha kiwango cha uzalishaji dhidi ya viwango vya sekta, na kuanzisha mbinu za ufuatiliaji za kufuatilia uzalishaji kwa wakati. 

Mpango wa Usimamizi wa 

Msongamano wa Magari 

Mpango huu unaonyesha hatua za kudhibiti na kupunguza athari zinazohusiana na trafiki za mradi. Kwa kupatana na Kiwango cha 4 cha Utendaji cha kanuni na taratibu za 

kimataifa  (IFC), inalenga kuhakikisha usafiri salama wa magari, kulinda jumuiya za mitaa na watumiaji wa barabara, kupunguza msongamano, na kupunguza hatari 

zinazohusiana na kuongezeka kwa trafiki inayohusiana na mradi wakati wa ujenzi na uendeshaji. Mpango huo unajumuisha mikakati ya uelekezaji, hatua za kudhibiti kasi, 

mafunzo ya udereva, na mipango ya kuelimisha jamii. 

Mpango wa Usimamizi wa Watu 

Walio katika Mazingira Hatarishi 

Mpango huu umeandaliwa ili kuhakikisha kwamba watu binafsi na vikundi ambavyo vinaweza kuathiriwa isivyo sawa na mradi vinapokea ushirikishwaji unaolengwa, usaidizi na 

ulinzi katika kipindi chote cha maisha ya Mradi. Mpango huo unaendana na mahitaji ya udhibiti wa Tanzania, kanuni bora za kimataifa, na viwango vya wakopeshaji, kwa 

kutambua kwamba baadhi ya watu wanakabiliwa na hatari kubwa za kijamii, kiuchumi na kimazingira kutokana na hali zao. 

Mpango wa Usimamizi wa Taka Mpango wa Usimamizi wa Taka unalenga kuhakikisha uzingatiaji wa sheria na kukuza mbinu bora. Kwa kuzingatia daraja la usimamizi wa taka lililoidhinishwa na Ripoti ya 

Uchumi wa Kijani ya UNEP (2011), mpango huo unatanguliza uzuiaji wa taka, upunguzaji, utumiaji tena, na urejelezaji juu ya utupaji. Inahimiza kutazama taka kama rasilimali, 

inasaidia kanuni za uchumi duara, na kuchangia maono ya mradi wa mazingira na kujitolea kwa mazoea ya taka endelevu. 

Mpango wa Usimamizi wa Afya 

na Usalama wa Jamii 

Mpango wa Usimamizi wa Afya na Usalama wa Jamii unalenga kulinda na kukuza afya, usalama, na ustawi wa jamii zilizoathiriwa na mradi huo. Inatoa mbinu iliyopangwa ya 

kutambua na kudhibiti hatari za afya na usalama, kuimarisha afya ya umma kupitia hatua za kuzuia na elimu, kuhakikisha kujiandaa kwa dharura, kusaidia vikundi vilivyo 

hatarini, na kukuza ushirikiano na washikadau. Mpango huu ni thabiti na utasasishwa mara kwa mara ili kujibu mahitaji ya jamii yanayobadilika na hatari zinazojitokeza. 

Mpango wa Usimamizi wa Haki za 

Binadamu 

Mpango wa Usimamizi wa Haki za Kibinadamu umeandaliwa kulingana na Kanuni Elekezi za Umoja wa Mataifa kuhusu Biashara na Haki za Kibinadamu na kwa mujibu wa 

Kanuni ya 4 ya Ikweta. Kulingana na tathmini ya athari za haki za binadamu ya ESIA, mpango huo umeunganishwa katika Mfumo wa Usimamizi wa Mazingira na Kijamii wa 

Mradi na unasasishwa kila mwaka ili kuakisi mabadiliko katika muktadha wa mradi. Inafafanua majukumu, vitendo, na taratibu za kuzuia, kufuatilia, na kukabiliana na athari za 

haki za binadamu katika shughuli zote za mradi na ugavi. 
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Mpango wa Usimamizi wa 

Kemikali na Nyenzo za Hatari 

Kuhakikisha usimamizi salama wa kemikali na vifaa hatarishi vinavyotumiwa na TNCL, kwa kuzingatia Kiwango cha 3 cha Utendaji cha IFC, sheria za Tanzania, na ahadi za ndani 

za mazingira za TNCL. Mpango huu unalenga kubainisha nyenzo hatari kwenye kuzuia au kupunguza kuachiliwa kwao, kutathmini hatari zinazohusiana katika kipindi chote cha 

maisha yao, kuhimiza matumizi ya njia mbadala salama, na kupiga marufuku matumizi ya vitu vilivyopigwa marufuku au kuondolewa kimataifa kwa sababu ya athari zake hatari 

za kimazingira au kiafya. 

Mipango ya Usimamizi itaandaliwa kufuatia kanuni ya tathmini ya athari za kimazingira na kijamii (ESIA) 

Jina la mpango Kusudi 

Mpango wa Usimamizi wa Ubora 

wa Hewa 

Kutoa muhtasari wa hatua za kudhibiti na kupunguza uzalishaji wa hewa unaohusishwa na shughuli za mradi, ikiwa ni pamoja na vumbi na vichafuzi vya gesi. Mpango huo 

unalenga kuhakikisha utiifu wa viwango vya kitaifa na Kiwango cha 3 cha Utendaji cha kanuni na taratibu za kimataifa (IFC), huku ukilinda afya ya jamii na wafanyakazi. 

Mpango wa Usimamizi wa 

Uhamiaji Unaosababishwa na 

Mradi 

Kusimamia na kupunguza athari za kijamii, kimazingira, na kiafya zinazohusiana na harakati za watu katika eneo la mradi, kulingana na Kiwango cha 1 cha Utendaji cha kanuni 

na taratibu za kimataifa (IFC). Mpango huu unakuza ushirikishwaji wa washikadau ulioratibiwa, upangaji wa matumizi ya ardhi, na utoaji wa huduma. 

Mpango wa Usimamizi wa 

Muendelezo wa Biashara 

Ili kuhakikisha kuwa mradi unaweza kuendelea kufanya kazi wakati na baada ya matukio au usumbufu usiyotarajiwa kwa kutambua hatari kuu, kuweka mikakati ya uokoaji, na 

kudumisha utendakazi muhimu. 

Mpango wa Kudhibiti Ukatili wa 

Kijinsia 

Kuzuia, kufuatilia na kukabiliana na matukio ya unyanyasaji wa kijinsia yanayohusiana na shughuli za mradi, kwa kuzingatia Viwango vya 2 na 4 vya Utendaji vya kanuni na 

taratibu za kimataifa  (IFC). Mpango huu unakuza uhamasishaji, mbinu za kuripoti, usaidizi wa walionusurika, na uwajibikaji katika nguvu kazi na jamii. 

Mpango wa Uhamasishaji wa 

Afya kwa Wafanyakazi  

Kukuza elimu ya afya, kuzuia magonjwa, na mipango ya ustawi miongoni mwa wafanyakazi. Mpango huu unasaidia ugunduzi wa mapema, matokeo bora ya afya, na upatanishi 

na mikakati mipana ya afya ya jamii. 

Mpango a Usimamizi wa Maji ya 

Mvua ( 

Kudhibiti na kudhibiti mtiririko wa maji ili kuzuia mmomonyoko, mafuriko na uchafuzi wa vyanzo vya maji vilivyo karibu. Mpango huu unajumuisha viwango vya muundo, 

udhibiti wa uendeshaji, na uzingatiaji wa kanuni za kitaifa za maji na Kiwango cha 3 cha Utendaji cha kanuni na taratibu za kimataifa (IFC). 

Mpango wa Uhifadhi na 

Usimamizi wa Mahitaji ya Maji 

Kukuza matumizi endelevu ya rasilimali za maji kwa kupunguza mahitaji, kuboresha ufanisi, na kutumia tena maji inapowezekana. Mpango huu unapatana na Kiwango cha 3 

cha Utendaji cha kanuni na taratibu za kimataifa (IFC) na inasaidia malengo mapana ya ufanisi wa rasilimali ya mradi. 

Mpango wa Usimamizi wa 

Udongo 

Mpango wa Usimamizi wa Udongo utafafanua taratibu za kuhifadhi udongo wa juu, ikijumuisha maeneo bora, mmomonyoko wa udongo na hatua za kudhibiti maji ya dhoruba, 

muundo wa hifadhi, na ufikiaji wenye vikwazo. Mpango huo pia utaeleza kwa kina hatua za ukarabati wa ardhi iliyovurugwa, kushughulikia uingizwaji wa udongo, kurutubisha, 

kuzuia mmomonyoko wa udongo, na kurejesha utendakazi wa ardhi. 

 

NJIA MBAMBALI MBADALA ZA UTEKELEZAJI WA MRADI  

Njia mbadala za utekelezaji wa mradi zilitathminiwa ili kuhakikisha  Mradi huu wa Nikeli wa Kabanga unazingatia utunzaji wa mazingira, hali ya kijamii, na kiuchumi. Zifuatazo hapa chini ni njia mbadala zilizozingatiwa 

katika tafiti hii 

1. Barabara kwaajili ya usafirishaji 

Njia  tatu zilitathminiwa kwa ajili ya kusafirisha nikeli iliyosafishwa kutoka mgodini hadi kwenye kiwanda cha usafishaji: 

• Barabara upande wa Kaskazini (kupitia Rulenge na Keza) - chaguzi  hii ingehitaji matengenezo ya barabara ya kilomita 3 na pia  inakatisha katika maeneo yenye makazi mengi na ingehatarisha 

usalama wa  jamii na mali zao. 
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• Barabara ya Kumubuga – Chaguo hili pia lilipendekezwa  kwa ujenzi wa barabara mpya ili kuepuka msongamano na kuboresha usalama wa jamii lakini ingehusisha gharama kubwa za ujenzi wa 

barabara na uhamishaji wa wakazi.  

• Barabara kupitia upande wa  Kusini – hii ni  barabara ya changarawe ya kilomita 72 inayosimamiwa na TANROADS, ilichaguliwa kwa sababu ni kama imenyoka, uhamishaji wa makazi lakini pia 

uharibifu wa mazingira utakua wa kiwango kidogo 

2. Huduma ya Maji 

Njia  Nne Mbadala zilitathminiwa ili kuongeza maji  kwaajili ya shughuli za  mgodi na maji ya yaliyo rejelezwa: 

• Ujenzi wa mabwawa kwenye mabonde ya mito Murahamba au Mu-Kinyangona,  

• Bomba la maji kutoka Mto Ruvubu karibu na Rulenge, au  

• Chaguo la mseto linalojumuisha visima vya kuchimba na bomba la maji la Mto Ruvubu. Chaguo hili jumuishi ndilo  lilipendekezwa  kutokana  kua na athari ndogo za kiikolojia 

3. Uchakataji wa Nikeli Iliyosafishwa 

Njia mbili kama mbadala wa kuchata Nikeli zilitathminiwa kama ilivo ainishwa hapa chini: 

• Kusafirisha nikeli iliyosafishwa hadi viwanda vya kusafisha vya kimataifa, ambavyo vingehusisha usafirishaji wa umbali mrefu kwa malori.  

• Usafishaji wa ndani- hii ina kidhi  matakwa ya  sheria za Tanzania, mbadala huu ulichaguliwa ili kuongeza thamani ya ndani, kupunguza umbali wa usafirishaji, na kusaidia malengo ya maendeleo ya 

kitaifa. Nikeli iliyosafishwa itasindikwa katika Kiwanda cha Kusafisha cha Kahama. 

4. Uwanaja wa ndege 

Maeneo matatu yalitathminiwa kama inavobainishwa hapa chini 

• Juu ya kilima karibu na eneo itakapo kaa mitambo, mbadala huu umeleta changamoto za ujenzi katika eneo hili,  

• Katika uwanda wa juu karibu na Kituo cha Kuhifadhi Taka za Migodi (TSF) – eneo hili halifai kutokana na hatari za jiolojia na usalama, 

• Katika uwanda wa juu karibu na eneo lililopendekezwa kwaajili ya nyumba za malazi- eneo hili ndilo lilichoguliwa  kwa sababu ya ardhi yake kua tambalale, zababu za kuiusalama, na ukaribu na 

upatikanaji wa huduma muhimu 

5. Uchimbaji wa Chini ya Ardhi 

Mipango ya awali ilipendekeza boxcuts tatu na handaki za chini ya ardhi kutoka maeneo ya Kaskazini na eneo la Tembo. Mpango wa mwisho ukapunguza hii hadi  kuwa na boxcuts mbili,kila moja katika 

Migodi ya Kaskazini na Tembo ili kupunguza uharibifu wa juu ya ardhi huku ikiboresha upatikanaji wa maeneo yote ya madini. 

6. Kituo cha Kuhifadhi Taka za Migodi (TSF 

Maeneo kumi na moja kwaajili ya kuhifadhi taka za mgodi (TSF) yaliainishwa hapo awali. Maeneo kama Rubona, Muhongo, na Bugarama yaliondolowe kwenye mpango huu kutokana na ukaribu na mifumo 

ikolojia nyeti na gharama za juu za uhamishaji. Bonde la Mto Nyamwongo lilichaguliwa kulingana na uwezo wa utunzaji wa mazingira, ustahimilivu wa jiolojia, na gharama. Taka za migodi zilizochujwa, liner 

ya sintetiki, na mfumo wa kufunga mali kavu zilichaguliwa ili kudhibiti hatari za maji ya tindikali yanayo jichuja kutoka kwenye miamba. 

7. Hifadhi za Taka za Mawe (WRDs) 

Chaguzi mbili za barabara za usafirishaji kutoka Boxcut ya Tembo hadi ROM pad zilizozingatiwa 

• Chaguo la kwanza (mashariki mwa Tembo) – barabara ni ndefu lakini gharama nafuu kujenga,  

• Chaguo la pili - (magharibi mwa Tembo) hii barabara ni fupi na ilitoa akiba ya gharama ya uendeshaji ya muda mrefu, licha ya gharama za juu za mtaji. Chaguo 2 lilichaguliwa kwa usafirishaji wa 

madini, huku Chaguo la kwanza itahudumia kama barabara ya huduma.. 
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8. Barabara za Usafirishaji  ndani ya  eneo la mgodi 

Chaguzi mbili za barabara za usafirishaji kutoka Boxcut ya Tembo hadi ROM pad zilizozingatiwa: 

• Chaguo la kwanza (mashariki mwa Tembo) – barabara ni ndefu lakini gharama nafuu kujenga,  

• Chaguo la pili - (magharibi mwa Tembo) hii barabara ni fupi na ilitoa akiba ya gharama ya uendeshaji ya muda mrefu, licha ya gharama za juu za mtaji. Chaguo 2 lilichaguliwa kwa usafirishaji wa 

madini, huku Chaguo la kwanza itahudumia kama barabara ya huduma.. 

9. Mbadala wa Kutokuendelea na Mradi  

Hii inahusisha kutotekeleza mradi kabisa, njia hii  ingeepusha athari za mazingira na kijamii lakini pia ingepoteza faida kubwa za kiuchumi za kitaifa na za ndani, ikiwa ni pamoja na ajira, miundombinu, na 

mapato 
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9. MPANGO WA USHIRIKIANO WA WADAU (SEP) 

UTANGULIZI 

TNCL inalenga kufanya kazi kwa uwazi na kuwajibika, kuhakikisha ushirikishwaji wa maana na wadau 

walioathirika nchini Tanzania. 

WADAU MUHIMU 

Vikundi vifuatavyo vinachukuliwa kuwa wadau wakuu wa mradi: 

• Makundi yaliyoathiriwa:   Inajumuisha kaya na/au watu wanaoishi au wanaotumia ardhi 
iliyoathiriwa, jumuiya zilizohamishwa na jumuiya za jirani (kwenye eneo linalopendekezwa la 
uchimbaji madini na barabara za kuingilia). 

• Wadau wengine wenye maslahi na mradi: I najumuisha mamlaka ya kitaifa au ya serikali za mitaa, 
wanasiasa, viongozi wa kidini, mashirika yasiyo ya kiserikali, mashirika ya kiraia na makundi yenye 
maslahi maalum, au biashara nyingine, vyama vinavyopenda uhifadhi, madini, nk. 

• Watu binafsi au vikundi visivyojiweza/vilivyo hatarini:Jumuisha wale walio na uwezekano 
mkubwa wa kuathiriwa vibaya na mradi, na vile vile wale ambao, kwa sababu ya hali zao, 
wanaweza kuwa na mipaka zaidi kuliko wengine katika uwezo wao wa kufaidika na faida za mradi. 

MBINU ZA KUWASILIANA 

Mbinu mbalimbali za ushiriki zime/ zitatumika kulingana na mdau. Baadhi ya mbinu zilizopendekezwa 

za ushiriki zimejumuishwa hapa chini: 

• Mawasiliano rasmi ya maandishi (yatatafsiriwa kwa Kiswahili); 

• Mikutano ya mtu mmoja mmoja; 

• Majadiliano ya Vikundi Lengwa (kujumuisha watu walio katika mazingira magumu na wanawake); 
na 

• Mikutano ya umma / jamii au warsha. 

Hatua za ziada zitachukuliwa, inapohitajika, ili kuhakikisha ushirikishwaji wenye maana wa Watu na 

Wanawake Walio katika Mazingira Hatarishi. 

KUWASILIANA UNAOENDELEA 

Ushirikishwaji unahitaji kuendelea katika maisha yote ya Mradi na maoni yanatolewa kwa washikadau. 

Mbinu za kutoa maoni zitajumuisha: 

• Ripoti rasmi za ushiriki wa wadau; 

• Mikutano ya jumuiya; na / au 

• Majadiliano ya vikundi lengwa. 

Utaratibu wa Malalamiko umeelezewa katika Kifungu cha 10, huu ni utaratibu ambao wadau 

wanaweza kuwasilisha malalamiko kuhusu Mradi. 

10. UTARATIBU WA MALALAMIKO 

Mfumo wa Kusimamia Malalamiko wa TNCL unalenga kuzuia kuongezeka kwa migogoro, kutoa maonyo 

ya mapema ya malalamiko ambayo hayajatatuliwa, kushughulikia malalamiko ndani ya ushawishi wa 

mradi, kuhusisha mamlaka zinazofaa, kupunguza athari mbaya, na kukuza utatuzi wa migogoro wa haki 

na wa uwazi. Malalamiko yatafuatiliwa kupitia ukaguzi wa kimazingira na kijamii na TNCL itatoa mrejesho 

kupitia mikutano au majarida, kuhakikisha malalamiko yote yanapata majibu ndani ya siku 30, pamoja 

na taarifa za mara kwa mara za maazimio yaliyochelewa. 
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11. NINI KITATOKEA BAADAYE 

Asante kwa shauku yako katika Mradi huu unaopendekezwa. Muhtasari huu Usio wa Kiufundi (NTS) 

umetolewa kwa wadau wote wanaovutiwa na walioathirika ili kukujulisha matokeo ya mchakato wa ESIA 

wa Mradi unaopendekezwa wa Mgodi wa Nikeli wa Kabanga unaopendekezwa kuendelezwa na TNCL. 

Unaweza kushiriki maoni na maoni yako 

kupitia Ukurasa wetu ulioteuliwa wa Maoni 

(ulioambatishwa kwenye NTS hii) au kupitia 

mifumo ya kielektroniki kupitia msimbo wa QR 

uliotolewa. 

Zaidi ya hayo, toleo la sauti-juu la NTS 

linapatikana katika Kiswahili kwa ufikiaji 

kupitia msimbo wa QR ulio hapa chini. 

 

 

 

 

Maoni yote yatakayopokelewa yatapitiwa upya na 

kuingizwa katika ESIA ya Mwisho na Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na Kijamii ESMP. Maoni yako 

yatakuwa na jukumu muhimu katika kuunda ESMP ni zana muhimu katika mradi wowote wa uchimbaji 

madini kwa ajili ya kupunguza athari hasi, kuhakikisha uzingatiaji wa kanuni, kukuza ushirikishwaji wa 

washikadau, na kukuza uendelevu. Inalinda washikadau, hasa mazingira, jumuiya za wenyeji, na 

wafanyakazi, kwa kuweka miongozo iliyo wazi ya kudhibiti hatari na athari za Mradi. 

 

Asante kwa Ushiriki wako! 

 

12. MAONI / MASWALI 

Tafadhali weka maelezo yako hapa chini na uwasilishe kwa 

Jina 

Kamili:A___________________________________________________________________________ 

Nambari ya 

Simu:___________________________________________________________________________ 

Anwani ya Barua 

Pepe:___________________________________________________________________________ 

Anwani/Mji/Kijiji:____________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________ 

Maoni / 

Hoja:_______________________________________________________________________________

____________________________________________________________________________________

____________________________________________________________________________________

____________________________________________________________________________________

__________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________

____________________________________________________________________________________

____________________________________________________________________________________

____________________________________________________________________________________

_____________________________________________________________________
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Maoni / 

Hoja:___________________________________________________________________________________

_______________________________________________________________________________________

_______________________________________________________________________________________

_______________________________________________________________________________________

____________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________________

_______________________________________________________________________________________

_______________________________________________________________________________________

_______________________________________________________________________________________

_______________________________________________________________________________________

_______________________________________________________________________________________

_______________________________________________________________________________________

_______________________________________________________________________________________

_______________________________________________________________________________________

_______________________________________________________________________________________ 


